Cách học sách

mọi người biết cách học cuốn"Bộ đề tuyển sinh đại học và cao đẳng " không em được thừa hưởng gia tài của chị em nhưng em không thấy có đề bài chỉ toàn là giải em không hiểu anh chị nào giúp em với :idea:

Bạn đi mua một cuốn bồ đề (không phải bộ giải), về làm bài tập trong ấy, khi nào làm ko được thì lật bộ giải ra mà xem

Em cũng đang tìm quyển " Sinh Học " tác giả Philips & Childton, quyển này khá phổ biến nhưng bây giờ tìm ở nhà sách lớn ở Tp.HCM cũng không thấy. Ai biết giúp em tí

Vũ Khoa Nam said:
Em cũng đang tìm quyển " Sinh Học " tác giả Philips & Childton, quyển này khá phổ biến nhưng bây giờ tìm ở nhà sách lớn ở Tp.HCM cũng không thấy. Ai biết giúp em tí

Quyển này vừa cũ mà viết ko hấp dẫn, hình ảnh cũng ko đẹp thế nên mới biết sách về Sinh học & CNSH ở VN thiếu thốn đến mức nào. Nếu diễn đàn mình mỗi anh em một tay 1 chân dịch 1 cuốn Biology, the cell hoặc Gene VIII thì dân Sinh có thêm tài liệu tiếng Việt mà nghiền gẫm.

Cuốn Gene VIII thì quá sức sinh viên rồi chỉ dành cho chuyên khảo hoặc một dạng từ điển bách khoa về di truyền-phân tử.
Cuốn Life, the science of biology là ứng viên dịch rất tốt. Ai có e-book bản mới của nó nhỉ?
Nghe bạn Nhương bảo ngoài HN có nhóm GS nào đang tiến hành dịch một số cuốn (có bản quyền hẳn hoi), không biết đến đâu rồi?

Thế thì buồn rồi, nếu anh Hiếu nói vậy chắc anh Hiếu có đọc qua. Đúng là em đang mất thời gian về nó. Anh Hiếu có biết cuốn sách gì hay và phù hợp với chương trình phổ thông thì giới thiệu cho em. Em cám ơn nhiều !

Nguyễn Ngọc Lương said:
Cuốn Gene VIII thì quá sức sinh viên rồi chỉ dành cho chuyên khảo hoặc một dạng từ điển bách khoa về di truyền-phân tử.
Cuốn Life, the science of biology là ứng viên dịch rất tốt. Ai có e-book bản mới của nó nhỉ?
Nghe bạn Nhương bảo ngoài HN có nhóm GS nào đang tiến hành dịch một số cuốn (có bản quyền hẳn hoi), không biết đến đâu rồi?

Anh nói đúng, nếu dịch cuốn Life, the sicence of biology thì sẽ có phổ bạn đọc rộng hơn từ học sinh cấp 3 đến học viên cao học có thể quan tâm. Hiện cuốn này đã được các bạn trong khóa MIT dịch 7 chương rồi. Nếu có 7 đến 10 người tham gia dịch (từ HS cấp 3 đến NCS/TS) thì trong khoảng 6 tháng là kết thúc quyển này.

Tôi thấy bản mới cũng được tác giả viết cùng 1 cấu trúc với v.2003. Nếu chúng ta ko kiếm được bản mới thì có thể kết thúc bản 2003 trước rồi upgrade nó lên bằng cách bổ sung thông tin thì cũng ko mất thêm nhiều thời gian.

Các sách mà do GS dịch thường mất nhiều thời gian hơn NCS và vì có bản quyền nên khó đến tay nhiều người hơn là những trang open-content trên internet.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back