Cách đục lỗ thạch trên đĩa petri

pipette tips nhỏ (loại cho 10 hoặc 200ul gì đó), úp ngược lên trước khi đổ gel vào. Chờ gel đông đặc thì nhẹ nhàng lấy ra!

Ăng ten cũ (loại rút dài ra được), tháo ra. Thích cỡ nào thì xài cỡ đó. Dùng để đục lỗ thắt lưng cũng tiện.

NOTE: Đục lỗ thắt lưng xong thì nhớ đem hấp/đốt khử trùng trước khi đục lỗ thạch.

Hai anh cho em hỏi là tạo giếng này thì đáy của giếng vẫn là lớp thạch hay là đáy giếng là mặt dưới đĩa petri ạ? vì em tự hỏi rằng nếu để hở phía dưới đáy thì dịch bacteriocin thô sẽ chảy lan ra phía dưới.
Xin anh cho em ý kiến ạ. Cảm ơn
(em hông thấy nút THANKS) =.=

Ăng ten cũ (loại rút dài ra được), tháo ra. Thích cỡ nào thì xài cỡ đó. Dùng để đục lỗ thắt lưng cũng tiện.

NOTE: Đục lỗ thắt lưng xong thì nhớ đem hấp/đốt khử trùng trước khi đục lỗ thạch.
Vụ này mới! Kg biết bạn làm rồi hay tự nghĩ ra:mrgreen:, vì thạch sẽ rất khó lấy ra sau khi đục + nhiễm khuẩn.

P/s: Đương nhiên là đục lớp thạch rồi, ai lại đục cái đĩa bao giờ!!!!

Vụ này mới! Kg biết bạn làm rồi hay tự nghĩ ra:mrgreen:, vì thạch sẽ rất khó lấy ra sau khi đục + nhiễm khuẩn.

P/s: Đương nhiên là đục lớp thạch rồi, ai lại đục cái đĩa bao giờ!!!!
Vụ này là kết hợp giữa việc tự chế đồ đục lỗ thắt lưng + thực hành đục lỗ thạch bằng cái đột chuyên dụng ở lab ^_^

Đục lỗ xong rồi thì lấy cái kim tiêm để khêu thạch ra (chỗ mình thực hành họ làm vậy). Còn nhiễm khuẩn thì... ít nhất hơ kim loại lên lửa vẫn dễ hơn là hơ đầu tip ^_^

Em hiểu cách mà 2 anh đục thạch mà cái vấn đề ở chỗ không phải bị nhiễm mà là sự thất thoát dịch khi bỏ vào lỗ thạch sẽ chảy ra khoảng không giữa đáy thạch và mặt trên của đĩa petri á ^^

Chỉ làm 1 lần thôi nên kg rành các lab khác dục thế nào. Các GV cứ dùng tip úp ngược tạo lỗ và mình thấy cách đó hay hơn chờ thạch đông hơn rồi đục.
Thạch đông cứng sẽ rất khít với đĩa nên dịch chảy kg phải là vấn đề lớn lắm đâu!!!

Mình nghĩ ưu điểm của đục thạch đông là như thế này:

Attachments

575.5 KB · Views: 614
    165 KB · Views: 485

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back