Cách bảo quản ADN khi vận chuyển xa

nthanh

Senior Member
Bạn nào có kinh nghiệm mang mẫu ADN từ nước này sang nước khác thì giúp em với. Theo em nghĩ thì là mình cô mẫu ADN rồi mang đi ạ?, hay là dùng đệm. mong mọi người giúp đỡ, nếu có tài liệu gì thì tốt quá.

Nếu là plasmid thì cô đặc ADN, nhỏ lên tờ giấy thấm, bỏ vào túi. Sang đến nơi hòa tan vào nước biến nạp lại. Khỏi mất công khai báo, kiểm tra.
Còn không cứ cô đặc hòa trong TE, bỏ vào đá khô thôi. Lúc nào ra sân bay thi lôi từ -20 ra, về đến nơi lại nhét ngay vào -20.

Kinh nghiệm của bản thân tớ: Để khỏi phải khai báo hải quan thủ tục lằng nhằng thì cứ nhét ống DNA trong đá khô rồi nhét nó ở giữa đống quần áo trong vali là Ok. Trót lọt 2 lần và biết thêm vài người nữa cũng trót lọt như thế :p Chúc bạn thành công.

Với các mẫu như DNA plasmid, DNA genome, primers.... thì:

1. Hòa trong nước hoặc TE, cho vào hành lý gửi mang về thôi, không cần đá khô hay gì cả.

2. Nhỏ mấy giọt dịch DNA vào giấy thấm hoặc màng hấp phụ như màng của cột tách DNA, sau đó bọc lại cho vào phong bì gửi thư như thư bình thường. Chú ý tránh bị nhiễm các nguồn DNA khác khi chuẩn bị. Cách này thư trôi nổi cả tháng DNA vẫn tốt. Ưu điểm nữa là rất gọn nhẹ.

3. Đông khô lại rồi vận chuyển, chỉ cần để ở nhiệt độ phòng.

Với các mẫu như DNA plasmid, DNA genome, primers.... thì:

1. Hòa trong nước hoặc TE, cho vào hành lý gửi mang về thôi, không cần đá khô hay gì cả.

2. Nhỏ mấy giọt dịch DNA vào giấy thấm hoặc màng hấp phụ như màng của cột tách DNA, sau đó bọc lại cho vào phong bì gửi thư như thư bình thường. Chú ý tránh bị nhiễm các nguồn DNA khác khi chuẩn bị. Cách này thư trôi nổi cả tháng DNA vẫn tốt. Ưu điểm nữa là rất gọn nhẹ.

3. Đông khô lại rồi vận chuyển, chỉ cần để ở nhiệt độ phòng.
Cách thứ nhất có vẻ đơn giản nhất, nhưng vì có nước nên không biết có bị phát hiện ở các máy kiểm tra không nhỉ?
Mình không biết đông khô ở đây bạn Hưng đề cập là phải làm như thế nào, có thể cho mình biết cụ thể phương pháp này được không? Thay vì đông khô, nếu mình chỉ dùng máy Speedvac để làm khô nước thì có được không?

Cách thứ nhất có vẻ đơn giản nhất, nhưng vì có nước nên không biết có bị phát hiện ở các máy kiểm tra không nhỉ?
Mình không biết đông khô ở đây bạn Hưng đề cập là phải làm như thế nào, có thể cho mình biết cụ thể phương pháp này được không? Thay vì đông khô, nếu mình chỉ dùng máy Speedvac để làm khô nước thì có được không?
Đợt trước em mang cả enzyme giới hạn về, nên em để cả enzyme và DNA trong đá khô, tổng thời gian từ lúc lấy ra từ tủ lạnh này rồi nhét vào tủ lạnh khác chỉ 12 tiếng thôi nên sau đó dùng enzyme vấn OK. Có thể nhét vào giữa nhóm đồ vệ sinh cá nhân như là dầu gội đầu, sữa tắm thì không lo đâu ạ. Hì hì, thực ra là cũng hên xui.

Em nghĩ bác Hưng dùng sai từ thôi, vì em chuyển mẫu toàn dùng các máy cô mẫu (dạng như SpeedVac, concentrator, miVac DNA ...) để làm khô theo ý của bác Thọ, còn đông khô thì chưa làm bao giờ. Đúng hem bác Hưng nhỉ?

Làm theo cách này gọn nhẹ và an toàn, có thể gửi qua Mỹ, Bỉ, Hàn, Nhật vô tư (đã từng gửi)
Với giấy lọc (đã khử trùng) bạn nên nhỏ một lượng lớn DNA lên đó, có thể lặp lại quá trình đó nhiều lần để đảm bảo đủ DNA khi sử dụng, để khô rồi vận chuyển vô tư ở nhiệt độ phòng.

PS. Admin chuyển nick thành Bakiu giúp nhé :D.

Em nghĩ bác Hưng dùng sai từ thôi, vì em chuyển mẫu toàn dùng các máy cô mẫu (dạng như SpeedVac, concentrator, miVac DNA ...) để làm khô theo ý của bác Thọ, còn đông khô thì chưa làm bao giờ. Đúng hem bác Hưng nhỉ?

Ừ đúng rồi, cô mẫu kiểu như SpeedVac là đủ dùng rồi, ý mình là như vậy, mà viết ra bị sai. Cảm ơn voh5 nha.

Bạn nên sử dụng đá khô hoặc đá gel. có loại đá khô lạnh sâu giữ lạnh đến -21 độ C. thời gian cần giữ lạnh bạn phải biết trước để chọn số lượng đá khô phù hợp.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back