Các câu hỏi cơ bản về Tin học, Tin sinh học

Dương Văn Cường

Administrator
Staff member
Nhưng nếu các bạn có thắc mắc về IT thì có thể đưa lên để trao đổi luôn. Nếu mình không biết sẽ nhờ người khác giải đáp.
Tớ có một câu hỏi về modelling cấu trúc bậc 4 protein: Nguyên lý, kiến thức cơ bản cần thiết, phần mềm và nếu có thể thì cho 1 ví dụ mà bạn đã làm. OK

Mình có gợi ý này, thay vì dùng MS Access, bạn thử MySQL xem.
Tôi biết dùng MySQL, nhưng không biết và không có khái niệm sử dụng SQL trong BI. Nếu có thể bạn hướng dẫn chi tiết cài đặt, cấu hình và cho 1 ví dụ thiết lập DB cho 1 project. Dĩ nhiên, project ví dụ hoàn toàn do bạn đưa ra.

Tớ có một câu hỏi về modelling cấu trúc bậc 4 protein: Nguyên lý, kiến thức cơ bản cần thiết, phần mềm và nếu có thể thì cho 1 ví dụ mà bạn đã làm. OK

Cái này bạn hỏi mình là nhầm người rồi, mình mới bắt đầu còn chưa biết rõ về các cấu trúc của protein nữa, modelling cấu trúc bậc 4 protein là làm gì ? sorry bạn nhe

Tôi biết dùng MySQL, nhưng không biết và không có khái niệm sử dụng SQL trong BI.Nếu có thể bạn hướng dẫn chi tiết cài đặt, cấu hình và cho 1 ví dụ thiết lập DB cho 1 project. Dĩ nhiên, project ví dụ hoàn toàn do bạn đưa ra.
Mình chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm.
Nếu bạn đã biết dùng MySQL rồi thì bạn chỉ cần chuyển csdl hiện tại (ví dụ Ms Access) sang MySQL thôi. Bạn có thể dùng ODBC (win) hoặc SQL. Có phải ý bạn như vậy không?

cám ơn thiện ý của Chi nhiều, chắc bạn phải mệt vì những câu hỏi của bọn tôi đấy, mặc dù cũng chỉ là abc thôi.

Thế Chi ơi, tôi đã dl bản MySQL for Win về rồi. Thế có cần phải dl và cài đặt môi trường nào trước khi install MySQL ko? trước mắt tôi chỉ muốn dùng cho riêng máy tôi thôi, sau này thiết lập network sau.

Đối với Ms Access, tôi định thiết kế 1 field kiểu động, nghĩa là khi có 1 thông số nhập vào thì nó sẽ tự động chèn thêm 1 đoạn ký tự vào field đấy, thì phải làm ntn?

Cụ thể, cứ mỗi 1 thí nghiệm thì tôi xác định được vài trăm protein. Tôi đánh số tự động các thí nghiệm của mình. Nhưng bây giờ tôi muốn mỗi lần truy vấn 1 protein thì có thể xem là nó được phát hiện ở những thí nghiệm nào.

Tôi ko biết phải làm ntn mà lại rất cần chức năng đấy. Chi giúp tôi nhé.

tôi đã dl bản MySQL for Win về rồi. Thế có cần phải dl và cài đặt môi trường nào trước khi install MySQL ko? trước mắt tôi chỉ muốn dùng cho riêng máy tôi thôi, sau này thiết lập network sau.

Bao nhiêu đó là đủ rồi. Nhưng MySQL ko có giao diện cho bạn nhập liệu hay thiết kế table, vì vậy cần một IDE khác hỗ trợ, mình sẽ tìm cách gửi cho bạn IDE đó.

Hình như datbase của SHVN cũng sử dụng MySQL? Theo mình biết thì PHP thuờng đi chung với MySQL, không biết phải không anh Admin?

Đối với Ms Access, tôi định thiết kế 1 field kiểu động, nghĩa là khi có 1 thông số nhập vào thì nó sẽ tự động chèn thêm 1 đoạn ký tự vào field đấy, thì phải làm ntn?

Câu này mình chưa hiểu

Cụ thể, cứ mỗi 1 thí nghiệm thì tôi xác định được vài trăm protein. Tôi đánh số tự động các thí nghiệm của mình. Nhưng bây giờ tôi muốn mỗi lần truy vấn 1 protein thì có thể xem là nó được phát hiện ở những thí nghiệm nào.

Bạn chọn chức năng Query trong Access. Bạn viết những câu truy vấn. Mỗi lần thực thi nó sẽ xuất hiện 1 dialog, yêu cầu bạn nhập vào thông tin protein, nó sẽ trả về kết quả tương ứng.
Ví dụ: "select protein_name from table_protein where protein_id = ?"

Còn tùy thuộc vào table bạn thiết kế thế nào nữa. Nếu có quan hệ thì câu lệnh dài hơn.

Cho mình hỏi cái này, bạn có dùng InterProScan ko?

tôi đã dl bản MySQL for Win về rồi. Thế có cần phải dl và cài đặt môi trường nào trước khi install MySQL ko? trước mắt tôi chỉ muốn dùng cho riêng máy tôi thôi, sau này thiết lập network sau.

Bao nhiêu đó là đủ rồi. Nhưng MySQL ko có giao diện cho bạn nhập liệu hay thiết kế table, vì vậy cần một IDE khác hỗ trợ, mình sẽ tìm cách gửi cho bạn IDE đó.

Hình như datbase của SHVN cũng sử dụng MySQL? Theo mình biết thì PHP thuờng đi chung với MySQL, không biết phải không anh Admin?

Câu này mình chưa hiểu

Bạn chọn chức năng Query trong Access. Bạn viết những câu truy vấn. Mỗi lần thực thi nó sẽ xuất hiện 1 dialog, yêu cầu bạn nhập vào thông tin protein, nó sẽ trả về kết quả tương ứng.
Ví dụ: "select protein_name from table_protein where protein_id = ?"

Còn tùy thuộc vào table bạn thiết kế thế nào nữa. Nếu có quan hệ thì câu lệnh dài hơn.

Cho mình hỏi cái này, bạn có dùng InterProScan ko?

Bình thường mọi người vẫn dùng PhpMyadmin để quản trị cơ sở dữ liệu MySQL rất tiện lợi. Ở máy nhà tôi cài bản Apache server bao gồm cả Perl, MySQL và hỗ trợ PHP.

DB của SHVN dùng MySQL.

Để quản trị csdl dùng PhpMyAdmin, okie. Mình không nói về vấn đề này, phần mềm mình nói là SQLyog, một giao diện hỗ trợ việc thiết kế database. Thay vì phải chạy sql, (cái này phải biết cú pháp sql) thì phần mềm này là giao diện trực quan, như Access.

Với yêu cầu như bạn vietbio, mình chỉ giới thiệu từng ấy. Cần Apache để làm gì? Đây là công việc của web server.

Mình thấy SQLyog khá tốt. Nếu bạn còn nghi ngờ thì cứ lên website của nó xem bảng so sánh sẽ biết.

Hôm trước mình attach file này nhưng chẳng đi được, chắc do net mình chậm quá.

cám ơn Kim Chi nhiều. Tớ đã dl về rồi. Nếu vận hành có gì thì tớ lại nhờ vả bạn nhé. :p

Mình có người bạn chuyên ngành CNTT nhưng hiện tại đang muốn chuyển sang BI, nhưng vấn đề là bạn đó không có cơ bản về sinh học nên cũng gặp một số khó khăn trong vấn đề lựa chọn hướng đi cho mình. Có bạn nào trong lĩnh vực này có thể cho mình và các bạn khác một bài review về lĩnh vực này không? Chẳng hạn như nó đã/đang phát triển đến đâu, hướng nghiên cứu nào đang được quan tâm nhiều hiện nay, hướng nào có thể ứng dụng khả quan trong vòng 5 năm tới tại VN.

Cảm ơn các bạn nhiều. :lol:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back