các bạn giúp mình bài tập di truyền này nhé

hoaitran

Senior Member
Trung bình mỗi quả đậu có 7 hạt. Nếu các cây hạt trơn dị hợp tử tự thụ phấn thì tỉ lệ trong các quả đậu có tất cả các hạt đều trơn là bao nhiêu?

Xác xuất

Khi tự thụ phấn Aa x Aa
Hạt trơn tỉ lệ là 3/4
7 hạt trơn độc lập với nhau là (3/4) ^ 7 ~ 0,1335
Có gì sai mong mọi người sữa giúp::rose:

Khi tự thụ phấn Aa x Aa
Hạt trơn tỉ lệ là 3/4
7 hạt trơn độc lập với nhau là (3/4) ^ 7 ~ 0,1335
Có gì sai mong mọi người sữa giúp::rose:
mình cũng tính như vậy nhưng có 1 bạn trong lớp lại nói rằng 1 quả có 7 hạt thì kiểu gen của cơ thể dị hợp tương ứng sẽ là AaBbDdEeFfGgHh (mỗi hạt có 1 kiểu gen khác nhau). cách hiểu đó có đúng không? nếu đúng thì giải như thế nào?

mình cũng tính như vậy nhưng có 1 bạn trong lớp lại nói rằng 1 quả có 7 hạt thì kiểu gen của cơ thể dị hợp tương ứng sẽ là AaBbDdEeFfGgHh (mỗi hạt có 1 kiểu gen khác nhau). cách hiểu đó có đúng không? nếu đúng thì giải như thế nào?
Sao lại thế nhỉ?Tính trạng trên chỉ do 1 gen quy định.Thì kiểu gen của hạt trơn chỉ là AA hay Aa thôi.:)

mình hỏi lại ý của bạn ấy rồi, kiểu gen như thế, tính tỉ lệ từng cặp ra:
Aa x Aa=3/4 A_
các cặp khác tính tương tự. có 7 cặp nên xác suất sẽ là (3/4)^7
kết quả thì cũng đúng nhưng mình thắc mắc là cách hiểu về kiểu gen của cơ thể dị hợp như vậy có đúng không?:???:

vấn đề ở đây là mỗi hạt có một kiểu gen khác nhau, hay là 7 hạt đều có kiểu gen như nhau. một lần mình cũng làm bài này rồi nhưng chỉ quan tâm đến kết quả mà không để ý đến bản chất, để mình hỏi lại thầy giáo xem đã

vấn đề ở đây là mỗi hạt có một kiểu gen khác nhau, hay là 7 hạt đều có kiểu gen như nhau. một lần mình cũng làm bài này rồi nhưng chỉ quan tâm đến kết quả mà không để ý đến bản chất, để mình hỏi lại thầy giáo xem đã
Không.Không nhất thiết phải giống nhau hoàn toàn đâu :)

đây là nó hỏi kiểu hình mà, có hỏi kiểu gen đâu. Nếu là kiểu gen thì lại phải giải khác cơ

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back