Biosensor -Điện cực sinh học

Vũ Thị Oánh

Senior Member
có ai có tài liều về điện cực sinh học bằng Tiếng Việt ko?em học kém Anh văn Chuyên ngành quá mà trên lớp em chỉ đựoc học băng Tiếng anh nên giờ sắp thi rồi mà chưa có kiên thức gì về nó cả,em muốn đọc tiêng Việt để hiểu cơ bản đã rồi có thời gian dịc TL tiêng Anh sau chứ ko thì chết mất huuuu- Mọi ngừoi giúp em càng sớm càng tốt nhe'!em cảm ơn các anh các chị,các cô,các chú...truớc
ah các bác có thể cho em 1 vài ví dụ nói về ưng dụng của ĐCSH ko?ứng dụng của nó trong quá trình tự động hóa quá trình sinh học :roll:

Biosensors (2)

Em đang dich bài về điện cực sinh học dùng để xác định hàm lượng galactose trong quá trình lên men. Nên post lên đây để hỏi ý kiến mọi người khi dịc một bài báo khoa học thì nên dich như thế nào cho có hiệu quả. Mọi người góp ý cho em nhé, em mới dich được phần abtract thôi:

ỨN DỤNG CỦA ĐIỆN CỰC SINH HỌC ĐỂ ĐO HÀM LƯỢNG GLACTOSE

Tóm tắt:
chất lượng và số lượng của các laọi đường khác nhau là rất quan trọng trong việc nghiên cứu quá trình trao đổi các hợp chất cacbon trong nấm men. Trong một thiết bị phản ứng sinh học chúng ta cần theô dõi nồng độ của các loại đường này. Tác giả giới thiệu dựa trên sụ phát triển của các điện cực sinh học dùng để do hàm lượng glucose và maltose đã có trước đây. Mục tiêu của nghiên cưu này là xây dựng điện cực dùng để xác định hàm lượng đường galactose trong quá trình lên men, những chuẩn bị cơ bản cho hệ thống đo.
Sử dụng một thay đổi nhỏ lớp tế bào enzyme mỏng có liên quan đên điện cực hoá học. Một đầu dò sinh học là mục đích của những cải tiến này. Galactose bị oxy hoá băng enzyme galactose oxydase được gắn cố định, và cái lựợng H2O2 sinh ra trong suất phẻn ứng được do bằng một cái amperometric. Các thông số vật lý và hoá học được nhìn thấy trên máy. Điều kiện PH tốt nhát là 6.6 được duy trì bằng cách sử dụng các dung dịch đệm photphat. Dung dịch đệm này phải đầy đủ các nguyên tố vi lượng như Mg2+, Se2+ đựoc cho ở bản dưới. Hoạt động của raffinose,lactose,
glycerol và dihydroxyacetone là 68,  16, 6 and 430%, theo trình tự tách biệt định sẵn.. điện cực này với lớp tế bào mỏng có thể cho phép đo hơn 90 mẫu trong thời gian là 6 tuần. Các mẫu được thu ở những quá trình lên men khác nhau và với dầu dò để đo galactose mới nhất.  Kết quả được so sánh với phương pháp sử dụng tia UV chuẩn. với hệ số tương quan là 0.991, kết quả chỉ ra rằng việc áp dụng điện cực sinh học mới đã thành công.

Còn đây là bản full-text của bài đó

Thầy cô bạn chỉ định bạn "dùng biosensor để đo hàm lượng glactose" hay là bạn tự chọn?

- đây là bài nc, bạn sẽ khó hiểu phần kết quả
- biosensor phát triển nhanh và mạnh, tui e là kỹ thuật dùng nam 1996 (theo bài báo đăng) có khi kô còn phù hợp.

Gợi ý: dò tìm 1 bài review mới gần đây về biosensor hoặc tìm lại bài dùng biosensor đo hàm lượng Galactose mới hơn.

Chữ biosensor làm sao mà dịch là điện cực sinh học vậy???

Tuy nhiên nếu bạn vẫn giữ nguyên ý định dịch bài này thì cứ dịch và post, mọi người ở đây sẽ góp ý.

Thầy giáo em không chỉ định tìm cụ thể tìm một biosensor nào mà chỉ mà cho chon bất kì cái nào cũng được miễn là phải nêu được dặc điểm, những ứng dụng vai trò của nó thôi. em sẽ thử tìm bài khác phù hợp hơn nếu không được em sẽ dịch tiếp bài đó nhờ mọi người sửa dúp nhé.
em quên biosensor là đầu dò sinh học phải không ạ.

Anh Dũng ơi em không tìm được bài mới hơn chắc em phải dịh bài này thôi, không còn thời gian tim thêm nũa, chủ nhật em phải trả bài rồi. Em sẽ dich rồi post lên đây các anh sửa cho em nhé.
?Anh xem với yêu cầu của thày giáo em là phải tìm về một biosenor nói được những ưu nhược điểm của nó, những dụng của nó và nêu đựoc cách khắp phục những nhược điểm khi sử dụng loại điện cực này thì em nên tim những bài nào?

em dich bài nè!
Tóm tắt:
chất lượng và số lượng của các laọi đường khác nhau là rất quan trọng trong việc nghiên cứu quá trình trao đổi các hợp chất cacbon trong nấm men. Trong một thiết bị phản ứng sinh học chúng ta cần theô dõi nồng độ của các loại đường này. Tác giả giới thiệu dựa trên sụ phát triển của các điện cực sinh học dùng để do hàm lượng glucose và maltose đã có trước đây. Mục tiêu của nghiên cưu này là xây dựng điện cực dùng để xác định hàm lượng đường galactose trong quá trình lên men, những chuẩn bị cơ bản cho hệ thống đo.
Sử dụng một thay đổi nhỏ lớp tế bào enzyme mỏng có liên quan đên điện cực hoá học. Một đầu dò sinh học là mục đích của những cải tiến này. Galactose bị oxy hoá băng enzyme galactose oxydase được gắn cố định, và cái lựợng H2O2 sinh ra trong suất phẻn ứng được do bằng một cái amperometric. Các thông số vật lý và hoá học được nhìn thấy trên máy. Điều kiện PH tốt nhát là 6.6 được duy trì bằng cách sử dụng các dung dịch đệm photphat. Dung dịch đệm này phải đầy đủ các nguyên tố vi lượng như Mg2+, Se2+ đựoc cho ở bản dưới. Hoạt động của raffinose,lactose,
glycerol và dihydroxyacetone là 68, ?16, 6 and 430%, theo trình tự tách biệt định sẵn.. điện cực này với lớp tế bào mỏng có thể cho phép đo hơn 90 mẫu trong thời gian là 6 tuần. Các mẫu được thu ở những quá trình lên men khác nhau và với dầu dò để đo galactose mới nhất. ?Kết quả được so sánh với phương pháp sử dụng tia UV chuẩn. với hệ số tương quan là 0.991, kết quả chỉ ra rằng việc áp dụng điện cực sinh học mới đã thành công.
GIỚI THIỆU
Việc đo và kiểm soát galactose là rất cần thiết và quan trọng khi chúng ta sử dụng các các loại saccharide khác nhau trong các quá trình lên men trong các thiết bị lên men sinh học. Lundb~ick &  Olsson (1985)  dã báo cáo về phương pháp xác định băng amperometric để xác định hàm lượng của galactose,lactose  và  dihydroxyaeetone sử dụng  galactose  oxidase trong một hệ thống được đựoc dữ cố định. Enzyme được cho trong những hệ thống tiêm và chúng được cố định trong các thiết bị phản ứng, được gói trong một thiết bị phản ứng Ikeda  et  al.  (1990)  đựoc cấu tạo bởi aryloamino một điện cực enzyme amperometric . Băng việc cố định oligosaeeharide dehydrogenase sau một màng thẩm tích. Điện cực có bề mặt rộng dặc trưng và gây phản ứng xúc tác với sự oxy hoá của các xylose,glucose,galactose,  fructose,  mannose,  lactose,maltose,  maltotriose,  maltotetraose,  maltopenaose  và maltohexaose. Olsson  et  al.  (1990) đã xác định các pynanose(glucose, xylose, galactose)  trong một hệ thống thiết bị tiêm sử dụng enzyme cố định  trong thiết bị phản ứng. Với enzyme cố định là pyranose  oxidase  (EC. 1.1.3.10).Schumacher et al.  (1994)  đã xây dựng một điện cực để xác đinh galactose có chứa trong các disaceharides Galactose  oxidase enzyme  được cố định trên gelatine giữa hai màng thẩm tích và trở nên chặt chẽ hơn trong một điện cực tác giả đã xác định được một cách rõ ràng hoạt động của D-galactose,D-lactose D-melibiose, raffinose  và  stachyose,  và có những bước cải tiến trong việc phân tích số liệu bằng Kiba  et  al. (1989),  Taylor  et  al.  (1977)  and  Johnson  et  al. (1985).
Mục đích của công việc nghiên cứu này là có thể tạo ra được một bioensor có cấu tạo đơn giản hơn cho việc xác định galactose trong quá trình lên men. Trong khi các thiết bị để đo hàm lượng glucose đã đuợc phát triển đề điều khiển quá trình lên men.(V6radi  et al.,  1993). Trong lớp enzyme cố định chúng tôi sử dụng màng ruật non của lợn và xác định amperometric đựoc sử dụng phương pháp đo sản phẩm hydrogen peroxide sinh ra. Bằng sự thay đổi nhở này chúng tôi cố gắng tăng cường độ của đầu dò cho việc xác định hàm lượng galactose trong quá trình kiểm tra số liệu.
   galactose +  02  > galactohexodialdose + 1-1202
                       H202 "-> O2 +  2e-  +2H ÷
KẾT QUẢ VÀ THẢO LUẬN
1-Anh hưởng của nhiệt độ và dòng chảy đến việc xác định galactose
để xác định nhiệt độ tối ưu của hệ thống đo có sử dụng các en zyme này chúng tôi đưa ra các nhệt độ là 15, 20, 27, 32, 37, 42, 45 và 47°C  . ở trên nhiệt độ 450C thì enzyme không hoạt động. Khoảng nhiệt độ cho phép tối đa là từ 32 đến 45 độ C xác định tốt nhất ở nhiệt độ 32
Tốc độ đòng chúng tôi sử dụng các tốc độ khác nhau (0.25,  0.31,  0.36,  0.42,  0.54  and
0.59 ml/min), để xác định tốc độ tốt nhất cho phân tích. Trong trường hợp dòng chảy nhỏ hơn thì, thời gian lưu lại của mẫu trong tế bào lớn hơn, và phản ứng của enzyme với cơ chất là tốt hơn tuy nhiên việc thiết kế sẽ lớn hơn và sự chuyền tín hiệu sẽ khó hơn. ở tốc độ dòng chảy thấp hơn thì thời gian lưu lại của cơ chất và enzyme nhỏ hơ, do đó chỉ có con số giới hạn của enzyme phản ứng với cơ chất. Dòng chảy tối ưu là ở tốc độ 0.31 ml/min

2-ảnh hưởng của dung dich đệm
qua thí nhiệm tác giả xác định đựoc là sử dụng dung dich đệm phosphate thì ảnh hương của PH lên quá trình phân tích là lớn còn khi sử dụng đệm acetate thì ảnh hưởng là không đáng kể.
3-ảnh hưởng của nồng độ PH dung dịch đệm
enzyme chỉ hoạt động tốt nhất trong khoảng nhiệt độ và PH rất hẹp. Chính vì thế mà phải tìm ra nhiệt độ và PH thích hợp cho hoạt đọng của enzyme. Theo nghiên cứu chỉ ra thì PH của dung dịch đệm tốt nhất với hoạt động enzyme là 6.6
4-ảnh hưởng có lợi của các nghuyên tố nhỏ đến sự hoạt động cảu enzyme cố định galactose  oxidase
5-Sự đo cuả galactose oxidase với các cơ chất riêng biệt
Sau  đánh gia được hệ thống, sự ảnh hưởng của từng cơ chất có thể phản ứng oxyhoa bởi enzyme galactose oxidase  được nghiên cứu . chúng tôi đo galactose,  raffinose,  lactose,
glycerol  và dihydroxyacetone trong dung dịch chuẩn 0.50 mM  của mỗi chất.  The  conversion  100%.   Sụ biến đổi của các cơ chất khác là chie ra ở bản 2. so sánh kết quả này với công bố của Schumacher et  al.,  1994,  Kiba  et  al.,  1989; Taylor et al.,  1977; Johnson et al.,  1985),  cho thấy mức độ thấp hơn và cao hơn chỉ ra trong bảng. Bảng cũng chỉ ra răng phản ứng xúc tác của enzyme galactose oxidase có thể sử dụng cho xác định galactose chỉu nếu dihydroxyacetone, raffmose và lactose là không xuất hiẹn trong mẫu.

em tạm dịch thế thôi, em mới tìm thấy bài này: nói về việc sử dụng polyanion//PEG
cho việc cố định enzyme trong các bioensor để xác định glucóe, galactose, maltose
anh DŨNG xem qua bài này, em thấy nó không đưa ra so sánh với phương pháp cố định băng màng ruật lợn như phương pháp 1996 em dịch  nên không biết đó có phải là cải tiến tốt hơn của loại điện cực này không?

em mói tìm được một cái bioensor của thàng galctose nhung nó lại dùng chất cố định khác thế này thì em phải tổng hợp lại sao đây nhỉ

cho em hỏi một chút về biosensor nhé
thứ nhất: biosensor là một phần cảu điện cực sinh học đúng không ạ?
-độ ổn định của biosensor là gì ạ khi nói độ ổn định cảu biosensor là 1000s có nghĩa là sao ạ?
-tại sao trong quá trình lên men thì việc xác định nồng độ của từng loại đường lại là quan trọng tại sao lại không xác định mỗi nồng độ đường tổng số thôi?

? ? Anh Dũng anh xem qua bài dịch cho em nhé, em sẽ chon bài đó để trả bài vì thầy em chỉ yêu cầu tìm về một ứng dụng của biosensor, nêu các điều kiện ảnh hưởng và cách khắp phục thôi. Với lại em cũng muấn học thêm về kĩ năng dịch tài liệu nữa

hồi sáng viết cho bạn nữa chừng thì máy freeze làm kô gửi bài được:

01. Trên Sciencedirect có tờ  Biosensors and Bioelectronics, tui vào đó dánh keyword  REVIEW thấy có 53 bài, còn GALACTOSE thấy có 15 bài bạn thử xem, bạn biết cách nào vào mà, đúng kô.

02- Theo ý tui, đề nghị của thầy bạn "... cách khắp phục " là quá cao so với thực tế. Vì bạn đang mới làm quen khái niệm  biosensor, còn chưa hiểu gì về nó thì làm sao có thể "... khắc phục" được nó. Trường hợp đó bạn chỉ có thể đọc thật nhiều bài báo và tui tin là sẽ có 1 bài review nào đó (thậm chí research article) sẽ phân tích, đề xuất hướng cải tiến, ... Như thế thì bạn vẫn là đọc và dịch của người ta.

03- Còn bài dịch của bạn thì tui đang coi. Nhưng nói thật là tui đang sốt, cả ngày nay nằm bẹp ở nhà. Cuối tuần lại phải phân tích dữ liệu rất nhiều. Nhờ a Bảo và Hiếu và các anh chị em khác coi giùm em nó.

04- Bạn vào AccessScience, đánh keyword BIOSENSOR, tui thấy mấy bài khá hay đó. Trong đó có nhấn mạnh biosensor chính là 1 phân ngành của bioelectronics. Bạn có thể khai thác mấy bài này cho bài viết của bạn vì viết đơn giản, dễ hiểu.

05- Bên Knovel cũng vậy, tui đánh biosensor thấy nhiều kết quá, bạn cũng nên ghé qua.

06- Một cách khác, trong google tui đánh biosensor disadvantage ?galactose ?thì cũng có khá nhiều kê quả hay

http://www.epa.gov/heasd/edrb/biochem/intro.htm

Bạn thử xem.

Điện cực miễn dịch

Em là một thành viên mới , em muốn hỏi bác nào có tài liệu về điện cực miễn dịch thì nói cho em biết với! Thanks!(y)

Bạn cần tài liệu ở dạng gì vậy. Kiến thức chung về điện cực miễn dịch hay một loại điện cực miễn dịch cụ thể nào đó? Chứ nếu nói là tài liệu về điện cực miễn dịch e hơi bị vô cùng quá.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back