biological terms

Đinh Văn Khương

Senior Member
Xin phép chuyển một số biological terms (các thuật ngữ sinh học) của nhome và giải thích sang bên này!

1. Adaptive evolution: Tiến hóa thích nghi
Quan điểm này cho rằng trong quá trình sống các sinh vật sẽ biến đổi thích nghi với điều kiện môi trường. Ví dụ hươu cao cổ cái cổ cứ dài dần ra để thích nghi với hoạt động sống là ăn lá cây của chúng.

2. Natural selection: Chọn lọc tự nhiên
Trong quá tình tiến hóa những sinh vật nào, những cá thể nào mang các tính trạng phù hợp với điều kiện tự nhiên thì có thể tồn tại => các gen quy định các tính trạng có lợi đó cũng được giữ lại.
Ngược lại, các tính trạng nào không phù hợp với điều kiện môi trường sẽ bị đào thải.

4. carbonhydrate không phải là thuật ngữ Sinh học. Nó là loại hợp chất hóa học chỉ bao gồm 3 nguyên tố là Hydro, Cacbon và Oxy

5. gene pool, microevolution, ecoystem tui không nhớ chính xác. Có bạn nhớ thì chỉ giúp nhé.

Trích dẫn:

. Prokaryotic cell & eukaryotic cell:

chỉ là tế bào có nhân thực và tế bào nhân sơ thôi.

Trích dẫn:

carbonhydrate không phải là thuật ngữ Sinh học. Nó là loại hợp chất hóa học chỉ bao gồm 3 nguyên tố là Hydro, Cacbon và Oxy

Đúng, công thức đơn giản nhất của nó là (CH2O)n, từ hydrat bắt nguồn từ H2O, và các bon hydrat thì như bạn thấy đấy (CH2O). Thật đơn giản và dễ hiểu.

Trích dẫn:

microevolution

microevolution: có nghĩa là tiến hoá nhỏ, có thể hiểu đơn giản là quá trình tiến hoá xảy ra trong một thời gian không quá dài.

Trích dẫn:

ecoystem

chắc là bạn viết nhầm của từ ecosystem: có nghĩa là hệ sinh thái.

Có nghĩa là vốn gen: Là toàn bộ các gen (allen) của quần thể, loài."

các bác ơi, em chỉ cần hiểu cái rất cơ bản thôi ạ.Các bác tha cho em, đọc bài các bác em hoa hết cả mắt(. Hôm nay em hỏi một loạt, tuần sau em thi rồi mà. Các bác trả lời giúp em.
1.khái niệm về molecule, macromolecules?
2. lipid?
trong phần lipid có các khái niệm, các từ em ko biết: triglyceride, saturated, unsaturrated, polyunsaturated, phospholipid, plasma membrane

3. Nucleic Acid
khái niệm về DNA, RNA, nucleotide, rồi cái gì mà tự nhiên có A, G,cc, T, A, G, C, U

4. Prokaryotic cell
plasmid, capsule, pili ?

5. eukaryotic cell

cytoskeleton, endoplasmic reticulum( rough endoplasmic reticulum, smooth endoplasmic reticulum), golgi complex, peroxisome, lyxysome, vacuole, chloroplast, leucoplast, chromoplast, mitochondria, centruole, basal body.

5.
heterotroph, autotroph, phototroph, chemmotroph?

Việc dịch các thuật ngữ chuyên ngành sang tiếng việt rất phức tạp, mình cũng đã nhiều lần không biết dịch ra làm sao cả. Mình rất mong muốn các bạn sẽ tham gia vào chủ đề này để có thể cùng nhau thảo luận, dịch các thuật ngữ sinh học sang tiếng việt sao cho đúng, dễ hiểu.

1 molecule : phân tử
macromolecule : đại phân tử

2 triglyceride : este của glycerol với 3 phân tử axit béo
saturated : bão hoà
unsaturated : không bão hoà
phospholipid : đây là chất chủ yếu cấu tạo nên các màng của tế bào
plasma membrane : màng sinh chất
plasmid : ADN vòng của vi khuẩn
capsule : vỏ protein của virus
pili : là số nhiều của pilus có nghĩa là : khuẩn mao

3 Mình không hiểu câu hỏi của bạn . Nếu bạn đã từng học qua lớp 9 rồi thì chắc bạn phải biết DNA , RNA , A , T , C , G , U là gì chứ ? Xin hãy làm rõ câu hỏi .

4 cytoskeleton : bộ xương tế bào
endoplasmic reticulum : mạng nội chất
rough endoplasmic reticulum : mạng nội chất nhám / có hạt
smooth endoplasmic reticulum : mạng nội chất trơn / không hạt
golgi complex : thể / bộ máy Golgi
peroxisome : thể peroxi ( cơ quan tử chứa nhiều oxidaza )
lyxysome : chắc là bạn nhầm , phải là lysosome chứ , có nghĩa là : thể sinh tan ( cơ quan tử chứa enzim thuỷ phân )
vacuole : không bào
chloroplast : lục lạp
leucoplast : vô sắc lạp
chromoplast : sắc lạp ( các thể chứa sắc tố khác với diệp lục )
mitochondria : số nhiều của mitochondrion , có nghĩa là : ti thể
centruole : chắc là bạn nhầm , phải là centriole chứ , có nghĩa là : trung tử
basal body : thể gốc

5 heterotroph : sinh vật dị dưỡng
autotroph : sinh vật tự dưỡng
phototroph : sinh vật quang dưỡng
chemmotroph : chắc là bạn nhầm , phải là chemotroph chứ , có nghĩa là : sinh vật hoá dưỡng

Chỗ phototroph và chemotroph , mình cũng không chắc lắm vì :
phototroph nên dịch là SV quang dưỡng hay SV quang tự dưỡng ?
chemotroph nên dịch là SV hoá dưỡng hay SV hoá tự dưỡng ?

Cho mình sửa lại chút xíu :

saturated : ( về chất béo ) bão hoà ( mạch C chỉ toàn nối đơn C-C )
unsaturated : ( về chất béo ) chưa bão hoà ( mạch C có chứa nối đôi C=C )
polyunsaturated : ( về chất béo ) có nhiều nối đôi C=C

phototroph : SV quang dưỡng , có thể là quang dị dưỡng hay quang tự dưỡng
chemotroph : SV hoá dưỡng , có thể là hoá tự dưỡng hay hoá dị dưỡng

Bạn có thể sử dụng Encarta Dictionary Tools để tra nghĩa những từ này .

saturated : ( về chất béo ) bão hoà ( mạch C chỉ toàn nối đơn C-C )
unsaturated : ( về chất béo ) chưa bão hoà ( mạch C có chứa nối đôi C=C )

Cái này nên dịch là no và không no nghe hay hơn và thông dụng hơn.

em cảm ơn các bác nhiều lắm. Em đang phải cày mấy môn chuyên nghành đã,chắc ngày kia mới học môn này được mất, em hầu như ko nhớ kiến thức gì về sinh học- dù ba năm cấp 3 toàn trên 9 phẩy sinh-kết quả được tạo thành bởi cô chủ nhiệm vô cùng hiền hậu dạy môn sinh+ thằng bạn ngồi cạnh quay bài. Em chẳng bao giờ quay bài đâu, có thằng bạn em làm nhiệm vụ đó rồi, em chỉ việc chép:)).

các bác ơii, công thức hóa học của phospholipid là gì ạ?
em còn mấy cái cần thắc mắc, ko biết miêu tả thế nào, chắc phải chat trực tiếp, miêu tả từ từ các bác mới hiểu được. Tối nay(21-10), khoảng từ 7.pm- giờ VN đến 7.am sáng mai giờ VN, bác nào có điều kiện online được em nhờ vả với. Các bác cho em nick ở Yahoo hoặc MSN, ở bất kì giờ nào trong khoảng time trên các bác rảnh rỗi thì dạy dỗ em một lúc với. trăm sự nhờ các bác.

phototroph : SV quang dưỡng , có thể là quang dị dưỡng hay quang tự dưỡng

Cậu có thể giải thích thêm như thế nào là quang dị dưỡng và quang tự dưỡng?

chemotroph : SV hoá dưỡng , có thể là hoá tự dưỡng hay hoá dị dưỡng

Cũng như trên, thế nào là hóa tự dưỡng và hóa dị dưỡng?

Nếu cậu giải thích được thì tớ nghĩ cậu đã nắm được vấn đề cơ bản của VSV học rồi đó.

Bác shortgun đã viết :

" Nếu cậu giải thích được thì tớ nghĩ cậu đã nắm được vấn đề cơ bản của VSV học rồi đó."

Cái này mà là vấn đề cơ bản của VSV học à ? Bác viết "sâu sắc" quá !----> Em không hiểu ?

Em nhớ cái này được học từ hồi PTTH mà ? Em chép nguyên văn từ sách "Sinh học 10-11-12 nâng cao" của Đỗ Mạnh Hùng ra nè :
Các phương thức trao đổi chất và năng lượng của sinh giới :
*Nhóm quang tự dưỡng :
Nguồn E: ánh sáng
Nguồn C: CO2
Đại diện : thực vật , 1 số VK quang hợp

*Nhóm quang dị dưỡng :
Nguồn E : ánh sáng
Nguồn C : các hợp chất hữu cơ
Đại diện : 1 số VK tía và VK lục như Cloroflexus , Rhodopseudomonas

*Nhóm hóa tự dưỡng :
Nguồn E : các e từ các hợp chất vô cơ
Nguồn C : CO2
Đại diện : 1 số VK lưu hùynh , VK sắt , VK chuyển hóa N

*Nhóm hóa dị dưỡng :
Nguồn E : các e từ các hợp chất hữu cơ
Nguồn C :các hợp chất hữu cơ
Đại diện : nấm , động vật , hầu hết VK

Bác shortgun đã viết :

" Nếu cậu giải thích được thì tớ nghĩ cậu đã nắm được vấn đề cơ bản của VSV học rồi đó."

Cái này mà là vấn đề cơ bản của VSV học à ? Bác viết "sâu sắc" quá !----> Em không hiểu ?

Thế này nhé: khi cậu hiểu rõ những từ đó, thì cậu đã biết về dinh dưỡng của VSV. Từ đó cậu có thể đánh giá môi trường dinh dưỡng và điều kiện nuôi cấy, hay xây dựng quy trình làm giàu và phân lập (enrichment and isolation). Ví dụ để nuôi cấy VSV quang dị dưỡng, cậu phải cung cấp ánh sáng và một (vài) chất hữu cơ. Để làm giàu VK oxy hóa sulphur (trong đất, nước, bùn ... từ đó phân lập VK này) cậu phải cung cấp vào môi trường nuôi cấy sulphur và CO2.
Từ hiểu biết về dinh dưỡng của VSV, cậu có thể nắm những vấn đề khác nữa, ví dụ hệ sinh thái của VSV.

Cách đánh giá "thế nào là hiểu" của nhoc_nam_1 và một số bạn khác năm 1 có phần khá đơn giản và ỉ lại trong môi trường ĐH này. Hiểu không có nghĩa là bạn có thể đọc, dẫn giải vanh vách một kiến thức nào đó, mà hiểu, tức là từng khía cạnh, về lí thuyết lẫn ví dụ, ứng dụng, bạn đều có thể đưa ra được nhân định. Đó mới gọi là hiểu. Việc bạn chỉ ra được các định nghĩa là bạn chỉ mới đi được 1/3 d0ọan đường. Nếu bạn có thể chỉ ra được (nấm chẳng hạn) lòai nào thuộc dạng nào, và phân tích rõ "hắn" có những đặc điểm nào trong đặc tính sống của dạng đó, thì lúc ấy mới được gọi là hòan chỉnh. :oops:

em lại hỏi tiếp: khái niệm về diffentiation, stem cell( tế bào ban đầu?), các bác nói rõ khái niệm về nó cho em biết với. Thanks các bác trước!

nhome said:
diffentiation
Quá trình biệt hóa tế bào (trong khái niệm hẹp liên quan đến thuật ngữ dưới).
Đây là quá trình tế bào đóng mở các gene cấu trúc khác nhau dẫn đến sự thay đổi về hình dáng, cấu trúc, thành phần các protein đặc hiệu để nhằm thực hiện các chức năng khác nhau trong cơ thể.

nhome said:
stem cell
Tế bào gốc

Đây là nhóm tế bào trong cơ thể đa bào có 2 tính chất quan trọng:
1. có khả năng phân chia
2. có khả năng biệt hóa thành các nhóm tế bào chuyên biệt thực hiện các chức năng khác nhau. Ở đây stem cell có ý muốn nói đến tế bào có khả năng biệt hóa thành tất cả các loại tế bào khác nhau, có nghĩa là phát triển thành 1 cơ thể hoàn chỉnh. Khi đó, nó được so sánh với các nhóm tế bào nguồn khác nhau (ví dụ tế bào nguồn tạo máu) thì chỉ có thể biệt hóa thành một số tế bào chức năng nhất định.

@nhome: tôi có thể giúp bạn nhưng về lâu dài bạn nên mua một quyển sách cơ bản về Sinh học bằng tiếng Anh. Bạn sẽ có thể hiểu trực tiếp Anh - Anh mà ko cần biết tiếng Việt gọi là gì. Mới đầu có thể hơi ngại và vất vả nhưng rồi bạn cũng sẽ thấy môn sinh học có nhiều điều lý thú mà đáng để bạn gắn bó lâu dài.

em cảm ơn bác đã trả lời cho em, khổ em lắm cơ, em học chuyên nghành khác, chẳng qua em đăng kí nhầm nên học môn sinh học này. Em ko có time để đầu tư cho nó, nên nhờ vả các bác giúp em. Thực ra em học bằng tiếng Hàn cơ, em hiểu tiếng Việt là gì, sau đó khi làm bài thi hiểu vấn đề thế nào rồi viết lại.
Sau này em sẽ cho con em đi học nghành của các bác sau( j/k):p

các bác giúp em tiếp nhá:
Cell division ( sự phân chia tế bào?)
Mitosis ( sự phân bào có tơ?: em tra từ điển thấy thế nhưng đọc tài liệu ko hiểu:(

về sự phân chia thế hệ F1,F2 gì đó ở cây hoa, em chỉ nhìn thấy quen quen nhưng mà quên sạch rùi
.

a(parent)
long short

(b)F1

all long

(c) F2 self-fertilization ( sự tự thụ phấn?)

long long long short

tiếp đến là mấy cái hình dài dài có ( 4 cái chia làm 2 đôi)

stem length gene:

long stem short stem
allele allele
(hình) (hình)

a pair of homologous
chromosomes

Flower color gene:

purple flower white flower
allele allele

(hình) (hình)

a pair of homologous
chromosomes

(a) Homozygous dominant (b) heterozygous (c) Homozygous recessive
(two matching (nomatching (two matching recessive
dominant allales) alleles) alleles)

long long short

nhome said:
Cell division ( sự phân chia tế bào?)

Mitosis ( sự phân bào có tơ?: em tra từ điển thấy thế nhưng đọc tài liệu ko hiểu:(

Sự phân chia tế bào (cell division) là nói quá trình là thế nào từ 1 tế bào (cũ) thành 2 tế bào (mới). :)
Trong các hình thức phân chia tế bào thì chia làm 2 nhóm:
+ 1: phân bào ko tơ :D. tạo ra 2 tế bào ko đều nhau, chỉ bọn VK mới sài.
+2: phân bào có tơ. Có tơ nghĩa là hơn rồi. Bọn thực, động vật và chúng ta thuộc loại này. Trong đó lại chia 2 loại nhỏ hơn.
- 2.1 Mitosis: nguyên phân: tạo 2 tế bào giống hệt nhau và giống hệt cái tế bào cũ.
- 2.2 Meiosis: giảm phân: tạo ra 4 tế bào con (vì qua 2 lần phân chia liên tiếp) có bộ NST chỉ còn 1 nửa so với cái tế bào ban đầu. Việc này rất hữu ích trong sinh sản hữu tính vì nó sẽ được tổ hợp lại trong thụ tinh (giữa giao tử đực và cái) để tạo nên bộ NST của hợp tử với số lượng NST đặc trưng cho loài. Ví dụ người 2n = 46.

nhome said:
về sự phân chia thế hệ F1,F2 gì đó ở cây hoa, em chỉ nhìn thấy quen quen nhưng mà quên sạch rùi
.

Đây là phần nói đến các quy luật di truyền của Mendel. Nó dựa trên các khái niệm đã nói ở trên. Ví dụ, Bố có kiểu gene là AA thì sẽ sinh 1 loại giao tử là A, mẹ aa sẽ tạo giao tử a. Tổ hợp lại được duy nhất 1 loại con là Aa. Nhưng bọn con này giảm phân sẽ có thể tạo ra 2 loại giao tử là A và a. OK?

nhome said:
a(parent)
long short

Bố mẹ có 2 kiểu hình khác nhau: dài (AA) và ngắn (aa)

nhome said:
(b)F1
all long

Con chỉ có 1 loại là Aa và kiểu hình là dài (vì dài là trội so với ngắn) giống như nhiều nhưng đứa trẻ lai thường có tóc đen (ko sure lắm)

nhome said:
(c) F2 self-fertilization ( sự tự thụ phấn?)

Bọn Aa tự lai với nhau và theo tổ hợp sẽ có 4 tổ hợp:

AA Aa Aa aa
long long long short

nhome said:
tiếp đến là mấy cái hình dài dài có ( 4 cái chia làm 2 đôi)

stem length gene:

long stem short stem
allele allele
(hình) (hình)

a pair of homologous
chromosomes

Cái này chỉ chú giải thêm là cái gene quy định chiều cao của mầm có 2 allele là A (dài) và a (ngắn). Gene này nằm trên NST nên sẽ phân ly cùng NST trong quá trình giảm phân.

nhome said:
Flower color gene:
purple flower white flower
allele allele
(hình) (hình)

a pair of homologous
chromosomes

Một thí dụ khác về màu sắc hoa. Cũng như thế A (tím) là trội so với a (trắng)

nhome said:
(a) Homozygous dominant (b) heterozygous (c) Homozygous recessive
(two matching (nomatching (two matching recessive
dominant allales) alleles) alleles)

long long short

Bạn ghép kiểu gene vào là hiểu:

a) AA (đồng hợp tử trội)

b) Aa (dị hợp tử)

c) aa (đồng hợp tử lặn)

Nói thế thôi, chắc trông nó vẫn rắc rối lắm. Có gì cứ hỏi lại nhé ;). Good luck!

oho, tu nhien ko go duoc tieng viet co dau cac bac a!em cam on bac Vietbio nhe, em cung hieu hieu, tat ca nhung cai nay hinh nhu cap 3 da hoc het roi, em doc lai thay quen quen, hihi.
tiep bac a:

den phan noi ve DNA vaf protein composition:
+ DNA clone( reproduction) ( phuc che DNA?)
+ copying - mRNA generation
+ version(rendering) - protein composition( synthesis)

nhome said:
oho, tu nhien ko go duoc tieng viet co dau cac bac a!em cam on bac Vietbio nhe, em cung hieu hieu, tat ca nhung cai nay hinh nhu cap 3 da hoc het roi, em doc lai thay quen quen, hihi.
tiep bac a:

den phan noi ve DNA vaf protein composition:
+ DNA clone( reproduction) ( phuc che DNA?)
+ copying - mRNA generation
+ version(rendering) - protein composition( synthesis)

Lâu rùi không có bác nào vào Topic này nhỉ, thôi thay mặt chú Vietbio trả lời em tí vậy, lâu không đụng đến cái này, có gì các bác sửa nhé:

+) DNA clone (cloning??) (reproduction): Tái bản DNA, nhân bản DNA: quá trình tạo ra phân tử DNA mới từ bản gốc là một phân tử DNA (đại đa số trường hợp) và từ phân tử RNA (phiên mã ngược-một số trường hợp vi khuẩn, vi rus). Kết quả là tạo ra một phân tử DNA mới giống hệt với bản gốc. Trong tế bào, quá trình tái bản DNA thường xảy ra trong quá trình chuẩn bị phân bào trong Nguyên phân hay Giảm phân.

+)Copying-mRNA generation: sao mã-sản sinh RNA thông tin: quá trình sao mã để tạo RNA thông tin xảy ra là một bước quan trọng để chuyển các thông tin mã hóa trên DNA thành các protein phục vụ cho các mục đích sống của tế bào (vì DNA nằm trong nhân mà quá trình tổng hợp protein xảy ra ngoài tế bào chất...). Các mRNA sẽ được tổng hợp dựa theo khuôn DNA, sau đó ra ngoài tế bào chất và thực hiện quá trình tổng hợp Protein ở các ribosome.

+)version(rendering) - protein composition( synthesis): Dịch mã-tổng hợp protein:
Các thông tin trên DNA sẽ được mRNA chuyển ra ngoài tế bào chất và kết hợp với các ribosome để thực hiện quá trình tổng hợp protein, các ribosome sẽ dịch chuyển trên mRNA theo các bộ mã (3 riboNu là một mã), tương ứng với các bộ mã, tRNA (RNA vận chuyển) sẽ mang các amino acid tương ứng đến để lắp ráp thành chuỗi polypeptide, các chuỗi này sau đó sẽ được kết hợp với nhau và hình thành các cấu trúc không gian để tạo thành các phân tử protein.

P/s: Cơ bản là như vậy, giờ này chắc là bạn cũng finnish cái môn học này rồi, nhưng tiện thể ngồi trả lời, hi vọng giúp được các bạn khác. Thân

em không biết làm thế nào để học tốt môn sinh học được , nhất là việc dich tài liệu , các bác có biết sách gì liên quan đến sinh học mà bằng tiếng anh ko? chỉ em với

Bạn hỏi chung chung quá .
Sách tiếng Anh trên mạng thì nhiều vô số : từ đơn giản đến nâng cao đều có cả . Không biết bạn đã thử đi vòng qua forum chưa ?
Sách học tiếng Anh trong Sinh học do người Việt biên sọan cũng có .
Bạn hãy nói rõ hơn yêu cầu của mình (cơ bản hay nâng cao , đại cương hay chuyên ngành , lĩnh vực gì ) thì người khác mới giúp bạn được .

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back