Biểu hiện gen?

anh oi, anh co biet cai mieng kinh trong bo dien di protein co the cat o dau? va co dat ko ah? em moi dien di hom no, luc lap mieng gom va mieng kinh vao, em ep chat qua nen bi vo mat roi. em so phong thi nghiem bat den ma em ko biet lam the nao ca.huhu.

Xời, biết miếng kính ý kích thước bao nhiêu hok? ra hàng nhôm kính bảo nó căt cho 1 miếng y chang =))

thay may anh chi o phong thi nghiem bao la cat cai kinh ay dat lam. hon 1trieu.ma kinh day la chiu luc hay chiu nhiet gi do. chu co phai cai kinh o nha minh dau. nghe noi ma hoang qua di mat. kiem dau ra 1trieu ma den.,hic..

Điện di gel agarose cho DNA hay PAGE cho protein hả em. Nếu là điện di của DNA thì cả bộ toàn làm bằng plastic mả nhỉ

Đúng là những con gà =)) Kính chịu lực j mà vừa mới vặn chặt 1 tí đã nứt. Lại kể chuyện con bé bạn điện di protein cũng bị vỡ kính, lo lắng, sợ sệt cuối cùng cũng phải nói với trưởng lab là bị vỡ kính :twisted::twisted::twisted: sau một hồi với bộ mặt hình sự, anh trưởng lab mắng xơi xơi kiểu: Em có biết là nó đắt lắm không? Em có biết là khó khăn ntn để có nó không? ...bla bla... Sau 1 hồi làm con bé sợ xanh mắt mèo thì cười nhăn nhở rồi lôi từ ngăn kéo ra 1 bịch toàn kính đã cắt sẵn:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

thay may anh chi o phong thi nghiem bao la cat cai kinh ay dat lam. hon 1trieu.ma kinh day la chiu luc hay chiu nhiet gi do. chu co phai cai kinh o nha minh dau. nghe noi ma hoang qua di mat. kiem dau ra 1trieu ma den.,hic..
Bé này chắc học BKHN hử?

Tùy bạn ạ. Kính kèm bộ điện di biorad thì không cắt được đâu vì nó rất mỏng
Kính mà mình có miếng spacer bằng cao su thì khác.
Thường chẳng ai bắt bạn đền đâu. Cái kính Biorad đấy rất mỏng và rất dễ vỡ nếu không cẩn thận. Nhưng kể cả khi cẩn thận vẫn vỡ vài cái. Bản thân tôi làm vỡ 3 cái trong vòng hơn 1 năm. Chủ yếu là do để gel vào tủ lạnh nên các miếng kính nó dính vào nhau rất chặt. Dùng cái miếng nhựa khẽ nạy 1 phát đã vỡ ngay rồi. Những trường hợp như vậy thường để dưới vòi nước rồi nạy rất nhẹ, dùng nước để tách kính ra mới tránh bị vỡ.
Thường các lab sẽ mua rất nhiều kính đó và khoảng vài kính dày. Kính dày chỉ vỡ khi bạn làm rơi thôi.
Tóm lại là yên tâm chờ bị la mắng xối xả, và thành tâm nhận lỗi là được.
Hôm nọ tôi còn làm vỡ cái cuvette thạch anh trị giá 300 USD. Thằng bạn lab khác làm vỡ bình lyophilizer giá 400 USD và 1 con bé làm cháy cái filter của cleanbench trị giá 1200 USD (trong năm vừa rồi chứ không phải cùng ngày nhé :mrgreen:).
Thành tâm nhận lỗi. :rose:

Kính thì khó kiếm chỗ cắt, mà mua vật tư rời thì phải mua cả package chứ ít ai bán lẻ 1 cái.
Nên có đền thì cũng chỉ đưa tiền cho quản lý ptn.
Mấy đồ thủy tinh đó đc tính vào vật tư tiêu hao nên năm nào cũng có ngân sách để mua mới hết.

Điện di gel agarose cho DNA hay PAGE cho protein hả em. Nếu là điện di của DNA thì cả bộ toàn làm bằng plastic mả nhỉ
Điện di protein anh ạ. em biết đâu là nó là cái loại kính quỷ quái gì, vỡ 1 phát là mấy chị coi phòng thí nghiệm làm toáng cả lên như cháy nhà chết người đến nơi. chán,

Đúng là những con gà =)) Kính chịu lực j mà vừa mới vặn chặt 1 tí đã nứt. Lại kể chuyện con bé bạn điện di protein cũng bị vỡ kính, lo lắng, sợ sệt cuối cùng cũng phải nói với trưởng lab là bị vỡ kính :twisted::twisted::twisted: sau một hồi với bộ mặt hình sự, anh trưởng lab mắng xơi xơi kiểu: Em có biết là nó đắt lắm không? Em có biết là khó khăn ntn để có nó không? ...bla bla... Sau 1 hồi làm con bé sợ xanh mắt mèo thì cười nhăn nhở rồi lôi từ ngăn kéo ra 1 bịch toàn kính đã cắt sẵn:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Đúng òy.tớ học BK K51. chả ghê thì sao, ai mà biết. các chị trông ptn kêu ầm lên, đúng y như bạn của bạn ấy. Tớ bị mắng té tát, bị mắng thì dần cũng quên nhưng mà chỉ ngại thày thôi. Sợ thày lại nghĩ mình làm gì cũng vụng về.

Tùy bạn ạ. Kính kèm bộ điện di biorad thì không cắt được đâu vì nó rất mỏng
Kính mà mình có miếng spacer bằng cao su thì khác.
Thường chẳng ai bắt bạn đền đâu. Cái kính Biorad đấy rất mỏng và rất dễ vỡ nếu không cẩn thận. Nhưng kể cả khi cẩn thận vẫn vỡ vài cái. Bản thân tôi làm vỡ 3 cái trong vòng hơn 1 năm. Chủ yếu là do để gel vào tủ lạnh nên các miếng kính nó dính vào nhau rất chặt. Dùng cái miếng nhựa khẽ nạy 1 phát đã vỡ ngay rồi. Những trường hợp như vậy thường để dưới vòi nước rồi nạy rất nhẹ, dùng nước để tách kính ra mới tránh bị vỡ.
Thường các lab sẽ mua rất nhiều kính đó và khoảng vài kính dày. Kính dày chỉ vỡ khi bạn làm rơi thôi.
Tóm lại là yên tâm chờ bị la mắng xối xả, và thành tâm nhận lỗi là được.
Hôm nọ tôi còn làm vỡ cái cuvette thạch anh trị giá 300 USD. Thằng bạn lab khác làm vỡ bình lyophilizer giá 400 USD và 1 con bé làm cháy cái filter của cleanbench trị giá 1200 USD (trong năm vừa rồi chứ không phải cùng ngày nhé :mrgreen:).
Thành tâm nhận lỗi. :rose:

Ui giời ui, chắc ptn nào cũng vậy, tớ cũng nghĩ là khi mua người ta cũng phải tính khấu hao chứ. Tớ làm vỡ 1 phát, chị trông PTN bảo người ta làm cả đời chả sao, mình động vào thì vỡ. Hix, lạ thật, nó vỡ - thì mình cũng chẳng có cái mà làm tiếp, mình cũng có muốn nó vỡ đâu, có mắng té tát xối xả thì cũng chả gắn lại được. Vậy mà mặt mũi ai nấy tím tái lại. Khổ thật. Từ hôm ấy lên ptn mình thấy hơi chán chán. Thấy ghét cái điện di protein quá, nhưng mà tớ đang tính xin thày cho tớ gắn lại miếng kính rồi tập tháo lắp cái bộ ấy cho nó quen tay. Thế có ngớ ngẩn ko nhỉ. Tại vì tớ muốn làm cho tốt để có kinh nghiệm,nhỡ sau này đi làm có phải động đến nó thì mình cũng ko phải nhờ ai làm hộ.

Ui giời ui, chắc ptn nào cũng vậy, tớ cũng nghĩ là khi mua người ta cũng phải tính khấu hao chứ. Tớ làm vỡ 1 phát, chị trông PTN bảo người ta làm cả đời chả sao, mình động vào thì vỡ. Hix, lạ thật, nó vỡ - thì mình cũng chẳng có cái mà làm tiếp, mình cũng có muốn nó vỡ đâu, có mắng té tát xối xả thì cũng chả gắn lại được. Vậy mà mặt mũi ai nấy tím tái lại. Khổ thật. Từ hôm ấy lên ptn mình thấy hơi chán chán. Thấy ghét cái điện di protein quá, nhưng mà tớ đang tính xin thày cho tớ gắn lại miếng kính rồi tập tháo lắp cái bộ ấy cho nó quen tay. Thế có ngớ ngẩn ko nhỉ. Tại vì tớ muốn làm cho tốt để có kinh nghiệm,nhỡ sau này đi làm có phải động đến nó thì mình cũng ko phải nhờ ai làm hộ.
Thì công việc của các chị ý chỉ là thế thôi mà. Bộ điện di ý cũ mèm rồi còn gì. Các chị ý chỉ mắng để mọi người cẩn thận thôi chứ không có ý xấu gì cả. Một lần sai là một lần bớt dại mà. Bộ điện di của BKHN thì không đắt đâu, yên tâm :p Đã bảo là cái kính ý thì mấy chị trông phòng thí nghiệm có cả 1 túi bóng mà :)

Thì công việc của các chị ý chỉ là thế thôi mà. Bộ điện di ý cũ mèm rồi còn gì. Các chị ý chỉ mắng để mọi người cẩn thận thôi chứ không có ý xấu gì cả. Một lần sai là một lần bớt dại mà. Bộ điện di của BKHN thì không đắt đâu, yên tâm :p Đã bảo là cái kính ý thì mấy chị trông phòng thí nghiệm có cả 1 túi bóng mà :)[/QUOT

Chắc bạn cũng học BK à?

Kính thì khó kiếm chỗ cắt, mà mua vật tư rời thì phải mua cả package chứ ít ai bán lẻ 1 cái.
Nên có đền thì cũng chỉ đưa tiền cho quản lý ptn.
Mấy đồ thủy tinh đó đc tính vào vật tư tiêu hao nên năm nào cũng có ngân sách để mua mới hết.

Anh ơi, anh cho em hỏi. Em đang làm đề tài về vaccine sởi. Em ko tìm được cái quy trình sản xuất cả thô lẫn tinh. Anh có thông tin về trang web nào có quy trình sản xuất ko? nếu có anh gửi cho em với nhé. Em cảm ơn.

Quy trình thì đơn giản thôi em, giống như nuôi cấy tế bào động vật. Vấn đề ở vn ko phải là ko nắm đc quy trình mà ít doanh nghiệp có đủ khả năng để xây dựng 1 hệ thống sản xuất đáp ứng đc tiêu chuẩn.
Thứ 2 nữa là mình sx đc thì cũng ko hiệu quả hơn ng ta làm (cells bank ko có, phải đi mua cell line), sp làm ra sẽ giá cao, ko cạnh tranh đc.

vaccine chống lại bệnh Alzheimer

Anh ơi, anh cho em hỏi.
Em đang làm đề tài vaccine thực vật để chống lại bệnh Alzheimer. Nhưng em ko hiểu cơ chế của nó lắm. Bình thường người ta dùng kháng nguyên từ virus, hoặc vi khuẩn hay gì đó, đại khái là những loài hoàn toàn không phải nguồn gốc từ con người. Vaccine này thì người ta lại dùng gen mã hóa beta amyloid từ người bệnh đưa vào thực vật để sản xuất. Vấn đề là, cái protein này được coi là kháng nguyên nhưng nó lại không hoàn toàn là lạ, khi đưa vào cơ thể mình thì làm sao hệ miễn dịch của mình nó nhận biết được để mà sinh kháng thể ?
Huhu, anh giúp em với, t2 em phải thuyết trình rùi.

Có phải em hỏi về cái này ko

Vaccination bây giờ không đơn thuần là đưa antigen vào cơ thể để kích thích miễn dịch nữa đâu. Immuno-therapy bi giờ họ sẽ tách Dendritic Cell ra nuôi cấy in vitro và trộn với antigen. Ép Dendritic Cell thực hiện antigen processing bằng cách bổ sung các cytokines thích hợp. Các Dendritic Cell đã có immuno response này đc đưa lại vào cơ thể như vaccine và nó sẽ truyền tín hiệu để hệ miễn dịch làm tiếp các bước còn lại. Với kiểu ép như thế này thì dù là protein self hay non-self cũng gây đáp ứng miễn dịch đc hết. Nhiều mô ung thư đang đc nghiên cứu điều trị bằng pp này.

Anyway, hầu hết các hướng nghiên cứu về AD mà anh đc bít thì họ đi theo hướng ức chế 2 enzyme alpha và gramma secretase hơn là tìm cách loại bỏ phần beta amyloid bằng đáp ứng miễn dịch. Với kỹ thuật protein design hiện nay thì thiết kế 1 cái inhibitor cho 2 em enzyme kia tối ưu hơn.

Đúng rồi anh ạ, em đang hỏi về cái đó.
Có nghĩa là ngta trộn kháng nguyên của mình với cái Dendritic cell, sau đó thì đưa vào cơ thể ng khỏe mạnh. Vậy thì ở hệ miễn dịch người bình thường vẫn đáp ứng nó theo kiểu lạ hả anh? cô yêu cầu bọn em phải trình bày rõ cái phần cơ chế đáp ứng miễn dịch của nó.
Nếu làm theo cách ức chế 2 enzym bêta và gamma kia thì lại ko phải dạng vaccine anh ạ. Nó giống kiểu thuốc kháng sinh hơn.
Em đọc thêm về cái dendritic cell, nó định nghĩa cái tế bào đấy là APC luôn, thế là sao hả anh? em ko hiểu lắm. A có trang web nào nói rõ hơn về cái này hok? anh gửi cho em với

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back