bảo quản tinh trùng

olympus mons

Junior Member
Mình được biết là người ta thường bảo quản tinh trùng bằng cách ngâm trong nitơ lỏng ở nhiệt độ -196 độ C.
ở nhiệt độ thấp như vậy tại sao tinh trùng không chết ?? làm sao tinh trùng vẫn giữ được khả năng thụ tinh? :???:
bạn nào biết trả lởi giúp mình với nhé !
(y)

Vì tinh trùng sẽ dừng chuyển động, các phản ứng kg xảy ra, kg gì xảy ra cả, và tinh trùng vẫn sống. Tuy nhiên chỉ 20% tinh trùng có khả năng thụ tinh sau khi bị "làm kem" như thế. :cuchuoi:

Vì tinh trùng sẽ dừng chuyển động, các phản ứng kg xảy ra, kg gì xảy ra cả, và tinh trùng vẫn sống. Tuy nhiên chỉ 20% tinh trùng có khả năng thụ tinh sau khi bị "làm kem" như thế. :cuchuoi:
Vậy giá của việc bảo quản này có đắt ko. Trong chăn nuôi người ta bảo quản tt =cách nào để có lợi về kt nhất. Mình thấy giá bán 1 liều tinh heo đã pha loãng chỉ khoảng 100k nên đang thắc mắc.:hum:

Chi phí: Việc đông lạnh tinh trùng thường tốn 200 – 400 USD. Việc đông lạnh trứng đắt hơn nhiều – một số nơi lấy 12.000 USD.

Chi phí: Việc đông lạnh tinh trùng thường tốn 200 – 400 USD. Việc đông lạnh trứng đắt hơn nhiều – một số nơi lấy 12.000 USD.
Bạn đang nói đến ở VN f ko? Mình đang tìm thông tin về kĩ thuật bảo quản tinh cho vật nuôi nhất là những con nuôi lâu như bò. 1 điều nữa là khi đông lạnh thì các tinh thể đá có thể phá huy tế bào thì việc đông ntn và rã đông ntn để tinh trùng sống sót. Hay là đông = N2 lỏng thì ko như đông lạnh thông thường. Thank bạn!

Đúng vậy. Hiện tại, ngân hàng tinh trùng có ở BV Từ Dũ - khoa hiếm muộn. Bạn có thể thâm nhập thực tế để biết thêm ngoài thông tin mình chuyển lên, sẽ rõ ràng hơn khi bạn có thắc mắc với nhân viên ở đây!:rose:

Thành ơi, đây là bảo quản tinh trùng con ng mà? Chứ đâu phải cho trâu bò mà bạn bảo là tinh đông khô kia chứ?

1. kỹ thuật làm đông lạnh chậm
  2. kỹ thuật làm đông lạnh nhanh

Em chỉ biết kỹ thuật đông lạnh à. Có thể cho em một số cách tìm tài liệu về 2 kỹ thuật này k?
em đang làm bài báo cáo môn học nên đang rất cần,
Chị có tài liệu gì thì chỉ giúp em với!
(y)

Mấy Thánh cho em hỏi: Vì sao trong thực tiễn cấy truyền phôi, bảo quản lạnh phôi ở nitrogen lỏng (-196 độ) đối với tất cả các loại vật nuôi nhưng lại TRỪ PHÔI LỢN.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back