Band điện di SDS PAGE bị vệt răng cưa

Hồng Anh Nguyễn

Junior Member
Chào anh chị,
Em đang gặp vấn đề trong chạy điện di SDS PAGE. Trước kia protein của em chạy đều bình thường, band thẳng. Gần đây em chạy band điện di bị nhăn như hình răng cưa, lượn sóng. Em đã thử pha lại đệm chạy nhưng kết quả không có gì thay đổi. Em thường chạy gel tách 15%, gel cô 5%, với 120V trong 110 phút. Em đã thử giảm hiệu điện thế xuống 100V và dùng hoàn toàn đệm chạy mới cũng không được. Em đang cần chạy bản điện di với gel 18% để phân tách tốt hơn. Thời gian chạy gel 18% gấp đôi gel 15%, nếu lâu như vậy có ảnh hưởng đến bản gel do bể điện di quá nóng không ạ? Anh chị gợi ý giúp em giải quyết vấn đề này với ạ? Em cảm ơn nhiều.

Attachments

• Ảnh điện di cũ.JPG
    Ảnh điện di cũ.JPG
    675.6 KB · Views: 630
Last edited:
Bạn nên post ảnh gần đây bạn làm bị lượn sóng. Bạn thử thay lại hóa chất đổ gel đi. Cái APS nên pha mới mỗi lần đổ gel hoặc chỉ pha cho vài lần dùng. Trộn đều trước khi bơm vào kính. Kính và dụng cụ đổ gel nên rửa sạch, tráng nước cất.
Ảnh điện di cũ của bạn rất đẹp, nếu vẫn là mẫu đó thì không cần thay đổi nồng độ gel hoặc chế độ chạy.
Chúc bạn thành công.

Chào anh chị,
Em đang gặp vấn đề trong chạy điện di SDS PAGE. Trước kia protein của em chạy đều bình thường, band thẳng. Gần đây em chạy band điện di bị nhăn như hình răng cưa, lượn sóng. Em đã thử pha lại đệm chạy nhưng kết quả không có gì thay đổi. Em thường chạy gel tách 15%, gel cô 5%, với 120V trong 110 phút. Em đã thử giảm hiệu điện thế xuống 100V và dùng hoàn toàn đệm chạy mới cũng không được. Em đang cần chạy bản điện di với gel 18% để phân tách tốt hơn. Thời gian chạy gel 18% gấp đôi gel 15%, nếu lâu như vậy có ảnh hưởng đến bản gel do bể điện di quá nóng không ạ? Anh chị gợi ý giúp em giải quyết vấn đề này với ạ? Em cảm ơn nhiều.
Mẫu bẩn, nhớt, đặc quá. Tốt nhất ly tâm trước khi load.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back