Nhận biết tinh bột và glicogen

canh cut nd k16a

Senior Member
Các anh(chị) giải thích giùm em hiện tượng:
Glicogen + iôt = đỏ tím
Tinh bột + iôt = xanh tím
Thật tình em chẳng hiểu gì cả!:hum:
Trong cấu tạo của glicogen và tinh bột đều có các mạch nhánh amilo do glucozơ liên kết với nhau nhờ liên kết 1,4 anpha - glicozit tạo xoắn theo kiểu lò xo.Khi nhỏ iôt thì iôt chui vào trong liên kết với amilo. Thế thì làm sao mà phân biệt được!:eek:

Bạn canh cut xem lại cách hành xử trên diễn đàn nhé. Đây là lần cảnh cáo đầu tiên của diễn đàn đối với bạn.

:cry:Híc, xin lõi mọi người nha, em biết lõi rùi! Trong lúc vội vàng có điều gì khiếm khuyết xin mọi người lượng thứ chứ thực ra lúc đó tại em đang vội vì thứ hai phải nộp bài cho cô rùi mà suy nghĩ mãi k ra. Các anh chị giúp em với:please:, năn nỉ mà!

Vậy bạn có giải thích đc tại sao Iod màu tím, hay CdS màu vàng ko ? Màu sắc của mỗi chất ko thể giải thích = cơ sở phân tử bt đc đâu :dance:

tuy ve don phan giong nhau nhung cau tao co khac nhau..khac nhau o day la ve muc do phan nhanh cua cach mach nhanh nho lien ket 1,6-alpha-glicozit..co bac nao hieu ro ve thi nghiem voi hop chat moi phitoglicogen khong?

Các anh(chị) giải thích giùm em hiện tượng:
Glicogen + iôt = đỏ tím
Tinh bột + iôt = xanh tím
Thật tình em chẳng hiểu gì cả!:hum:
Trong cấu tạo của glicogen và tinh bột đều có các mạch nhánh amilo do glucozơ liên kết với nhau nhờ liên kết 1,4 anpha - glicozit tạo xoắn theo kiểu lò xo.Khi nhỏ iôt thì iôt chui vào trong liên kết với amilo. Thế thì làm sao mà phân biệt được!:eek:
Glicogen phân nhánh nhiều hơn so với tinh bột, kết quả là các mạch xoắn dạng lò xo của glycogen ngắn hơn so với tinh bột --> có ít iôt chui vào hơn ở glycogen so với tinh bột --> thay đổi màu ít hơn ở glycogen so với tinh bột:
Màu của thuốc thử là: brown-yellow
glycogen: brown-yellow --> brown-blue
tinh bột : brown-yellow --> blue-black
(Tham khảo)

Glicogen phân nhánh nhiều hơn so với tinh bột, kết quả là các mạch xoắn dạng lò xo của glycogen ngắn hơn so với tinh bột --> có ít iôt chui vào hơn ở glycogen so với tinh bột --> thay đổi màu ít hơn ở glycogen so với tinh bột:
Màu của thuốc thử là: brown-yellow
glycogen: brown-yellow --> brown-blue
tinh bột : brown-yellow --> blue-black
(Tham khảo)

Nhưng mà hiên tượng bài cho là xanh tím, đỏ tím và thuốc thử là iốt chứ không phải là brown - yellow( brown yellow là thuốc gì hả anh?)???
Với lại Glicogen phân nhánh nhiều hơn so với tinh bột thì phải liên kết với nhiều phân tử của thuốc thử hơn ---> thay đổi màu nhiều hơ so vơí tinh bột chứ?
Giúp em với, mai em phải nộp bài rùi!!!:please:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back