Chim Non ăn gì?

Kailogach

Senior Member
hiz... vấn đề là mình chả bít nó là loài gì :| mấy bà cn ko bít nhặt đc ở đâu... rùi đưa cho mình... hiz... vứt đi thì... xáo răm thì... hiz...

Nói chung là cóa thể cho chim non ăn gì h?? chắc là chim sâu hoặc con gì đó tương tự? liêu người ta có bán thức ăn riêng ko?:( khó quá :(

( nghiêm túc đây :( đừng ai chế gì nha :( )

Thank mọi người... giúp mình gấp nha... 3 chú... nó sắp die rùi :( toàn cho uống nước... hiz :ah::ah::ah:

ăn giun đc ko bạn? :mrgreen: nhà mình phụt thuốc trừ sâu hết cây cối quanh nhà rùi nên ko có :mrgreen: cơm thì nó có lớn đc ko? liệu cóa die ko? :hum::hum:

nếu chúng còn yếu, bạn có thể cho chúng ăn chút cơm nguội (đừng cho nó gạo, không ích gì đâu, mình thử rồi.)
nhưng nếu có thể thì bạn nên ra đào đất và bắt về ít giun, cắt nhỏ hay dằm nhuyễn ra rồi đút cho chúng ăn, vì chim non thì chưa đủ sức tự xé thịt ra đâu, chúng thường nuốt luôn. Mà như vậy thì dễ hóc làm tắt thở lắm, chim bố mẹ hay mớm cho con ăn là vì thế.:hihi:
P/S: bạn cho chúng ăn từ từ từng chút một thôi nhé.

Nếu k thì mua ít dế về băm cũng đc. Ngoài ra có thể lấy gạo, ngâm nước ra mềm ra or nấu thành hạt cơm nhão [ đừng để thành cháo là đc], mớm cho nó. lấy hai ngón tay cái và trỏ bóp cái mỏ nhỏ xíu, lấy cái muỗng mủ nhỏ đút vào miệng nó một chút gạo dầm nước.:rose:

:mrgreen:ko cần bóp thì nó cũng há hốc ra rồi... chưa cả ngủ dạy đã làm ấm cả lên...:chui:

mak cho ăn uống thế nào là đủ? tại em nghe nói nước bọt của chim pố mẹ cóa đặc điểm đặc biệt gì đấy? thế thì choa uống nước ko cóa sao ko nhi? :mrgreen::mrgreen: vệ sinh chuồng trại ntn?

Khả năng em phải chuyển nghê sang chăn nuôi gia cầm choa nóa hợp lý :sexy::cool:

:mrgreen:ko cần bóp thì nó cũng há hốc ra rồi... chưa cả ngủ dạy đã làm ấm cả lên...:chui:

mak cho ăn uống thế nào là đủ? tại em nghe nói nước bọt của chim pố mẹ cóa đặc điểm đặc biệt gì đấy? thế thì choa uống nước ko cóa sao ko nhi? :mrgreen::mrgreen: vệ sinh chuồng trại ntn?

Khả năng em phải chuyển nghê sang chăn nuôi gia cầm choa nóa hợp lý :sexy::cool:
vậy bạn cho nó uống từ từ thôi, vốc ít nước lên bàn tay rồi cho nó chảy giọt từ từ vào họng con chim, đừng đổ cá bát nước vào họng nó nhé~=.=
mình cũng không biết chim bố mẹ có đặc điểm gì nhưng mình nghĩ trong nước bọt của chúng có chất dịch nhầy làm mềm thức ăn giúp chim non dễ nuốt hơn thôi, vậy nên abnj hãy cho nó ăn những món nhão nhão chút, chỉ hơi hơi thoi chứ nhão nhoẹt ra thì sợ bụng nó yếu sẽ dễ trớ ra lắm... =.=
bạn nhớ giữ ấm cho nó, để lồng ngoài trời chứ đang mang nó vô phòng lạnh thì dù có đắp mấy cái chăn thì hôm sau nó vẫn chết thôi, bạn có thể cho chút rơm khô hay vải cũ lèn và trong chuồng cho ấm, nhưng nhớ là nên vễ sinh chuồng mỗi ngày cho sạch nhé~:hihi:

bạn nhớ giữ ấm cho nó, để lồng ngoài trời chứ đang mang nó vô phòng lạnh thì dù có đắp mấy cái chăn thì hôm sau nó vẫn chết thôi, bạn có thể cho chút rơm khô hay vải cũ lèn và trong chuồng cho ấm, nhưng nhớ là nên vễ sinh chuồng mỗi ngày cho sạch nhé~:hihi:

hjz ko nói sớm :( hôm trc bão quên ko đóng cửa :( thế là... :cry::cry::cry:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back