Chanh bị còi cọc

00792

Moderator
Staff member
Nhà em có trồng 1 cây chanh trong chậu, có chăm sóc, bón phân đúng thời gian, tưới tiêu đầy đủ nhưng sao em thấy nó vẫn bị còi cọc, trái ra rất nhỏ lại ít nước. Nếu như thấy quả nhỏ mà để chờ nó lớn thêm thì nó lại... vàng & rụng đi. Lá quăn lại, thân cành nhỏ. :hum: Nhờ bác nào có kinh nghiệm hoặc có tài liệu chăm sóc, cải thiện tình trạng cây chanh nhà em thì xin đóng góp giúp em! Cám ơn!

Nhà em có trồng 1 cây chanh trong chậu, có chăm sóc, bón phân đúng thời gian, tưới tiêu đầy đủ nhưng sao em thấy nó vẫn bị còi cọc, trái ra rất nhỏ lại ít nước. Nếu như thấy quả nhỏ mà để chờ nó lớn thêm thì nó lại... vàng & rụng đi. Lá quăn lại, thân cành nhỏ. :hum: Nhờ bác nào có kinh nghiệm hoặc có tài liệu chăm sóc, cải thiện tình trạng cây chanh nhà em thì xin đóng góp giúp em! Cám ơn!

Bạn kiếm ít rơm cho vào gốc cây ý, ở quê mình thấy nhiều nhà làm vậy. Mà bạn bón phân chuồng hay phân tổng hợp thế? Ở quê mình bón phân chuồng là chủ yếu, chỉ bổ sung ít phân tổng hợp thôi.

Hic, tại đang ở giữa TP kiếm đâu ra phân chuồng hả bạn? Chỉ có nc vào sở thú xin... phân voi. Thường thì bón NPK vs lại m làm thêm phân xanh = cỏ dại trộn vs 1 số khoáng kh. Vẫn k cải thiện đc. Kh biết có fai là do thiếu đất k? Cả cây khế cũng còi cọc. trái thì chua lè. Dùng phân xanh chỉ hỗ trợ thêm vì khá sơ sài:divien:, k đc công phu như ng ta làm ở quê đâu.

Bạn dùng phân vi sinh thay cũng đc mà. Không thì bạn ra chỗ nào có bán cayy cảnh mua bao đất sạch trồng lại.. hihi

Hiến bạn một cách nhé, nhà bạn chắc có thức ăn thừa, bạn cứ cho nó ăn, thiu nó cũng ăn tuôt, bạn đổ vào gốc chộn đều với đất ở gốc, làm vậy một thời gian đảm bảo cây chanh nhà bạn sẽ tươi tôt, ra nhiều quả nữa.
Chúc cây chanh nhà bạn sớm bình phục

Thiếu ca ấy ạ? Vì chanh này nhà em vẫn bón đủ, cả NPK nữa. Trái ra thì nhỏ xíu, để ráng chừng mấy ngày chờ nó to ra => nó bị vàng ệch rồi héo rũ ra như thối đến nơi! :???:

ở thành phố thiếu gì chỗ bán phân chuồng anh ...anh ra mấy vựa bán cây hỏi đó ....

>>>> Mô tả hình thái và triệu chứng bệnh đầy đủ này.....

Cách các bạn hỏi và trả lời cứ như thầy bói xem voi vậy. Các bước quan sát, đánh giá logic, xác nhận, ra quyết định.. đâu hết rồi nhỉ. :)

Và trả lời như các bạn nói trên thì ... quá bác sỹ rồi bạn Hoàng à!!! Bác rảnh qua nhà 00792 mà chẩn bệnh hộ bà ấy cái!!!

>>>> Mô tả hình thái và triệu chứng bệnh đầy đủ này.....

Và trả lời như các bạn nói trên thì ... quá bác sỹ rồi bạn Hoàng à!!! Bác rảnh qua nhà 00792 mà chẩn bệnh hộ bà ấy cái!!!

Bạn VOH nói vậy là sai rồi. Đúng là khi làm việc để đánh giá cái gì đó thì phải theo đúng quy trình như vậy, nếu không sẽ sai sót. Cây chanh đó bây giờ mình đang muốn bỏ đi vì trái quá nhỏ, vàng vọt nữa.

Bạn VOH nói vậy là sai rồi. Đúng là khi làm việc để đánh giá cái gì đó thì phải theo đúng quy trình như vậy, nếu không sẽ sai sót. Cây chanh đó bây giờ mình đang muốn bỏ đi vì trái quá nhỏ, vàng vọt nữa.

Hóa ra chỉ là hỏi vớ vỉn cho vui thôi à?? kekeke!
Cũng CHÀO ... thread, tôi viết không phải vì tôi rảnh,mà vì tôi rất rảnh, nên nếu là tôi thì tôi đào bố cái cây còi cọc vàng vọt ấy đi trồng cây mới cho rảnh nợ. Lại còn ... hỏi để tự mình đi đánh giá lại quy trình ... hỏi của mình đúng/sai. Hài vãi !!!

CHÀO.....
và ....... CHÀO
THÂN.

Không fai vì tôi rảnh mà đi hỏi chơi để xem hỏi có đúng hay không. Mà sự thật là nó bị như vậy. Sau quá trình tìm hiểu, hỏi han & không cải thiện đc gì hết thì thử hỏi bạn k bỏ nó đi, thì bạn làm gì tiếp?:chui: Cái đó, anh Hoàng nói cũng để cho tụi mình rút kinh nghiệm khi làm việc mà thôi. Vì tôi không phải bên ngành về đánh giá nhiều nên không biết kỹ năng.

Hóa ra chỉ là hỏi vớ vỉn cho vui thôi à?? kekeke!
Cũng CHÀO ... thread, tôi viết không phải vì tôi rảnh,mà vì tôi rất rảnh, nên nếu là tôi thì tôi đào bố cái cây còi cọc vàng vọt ấy đi trồng cây mới cho rảnh nợ. Lại còn ... hỏi để tự mình đi đánh giá lại quy trình ... hỏi của mình đúng/sai. Hài vãi !!!

CHÀO.....
và ....... CHÀO
THÂN.
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Không fai vì tôi rảnh mà đi hỏi chơi để xem hỏi có đúng hay không. Mà sự thật là nó bị như vậy. Sau quá trình tìm hiểu, hỏi han & không cải thiện đc gì hết thì thử hỏi bạn k bỏ nó đi, thì bạn làm gì tiếp?:chui: Cái đó, anh Hoàng nói cũng để cho tụi mình rút kinh nghiệm khi làm việc mà thôi. Vì tôi không phải bên ngành về đánh giá nhiều nên không biết kỹ năng.

Định chào Thread rồi nhưng thấy vui vui, nên lai type thêm vài dòng! Nói thật nếu là tôi thì tôi không quan tâm tới 1 cây chanh còi cọc như thế, mà nghĩ cách có nên trồng cây nào thay cây chanh-còi đấy! Và nếu là tôi, tôi sẽ chỉ hỏi câu hỏi như này khi tôi có một-vườn-chanh bị như cây chanh nhà bạn.
Tư duy lại khi viết reply cho ai, là thực sự có cần NHẮC-NHỞ không, cái tôi đang suy nghĩ trong đầu là có ai đó định-ngồi-lên-tư-duy của người khác để nhắc-nhở-cái-cách-tư-duy thôi.
Và, tôi cũng đang tư duy, là sau khi mình tư duy 3-4 lần về cái cách tư duy của mình, không biết có ai nhắc nhở mình nên tư duy lại không? ai nhắc thì (y) nhưng :xinkieu: vậy!
Mà, cây chanh-chết hết còi rồi, có lẽ close topic thôi các bác nhở !!!

Định chào Thread rồi nhưng thấy vui vui, nên lai type thêm vài dòng! Nói thật nếu là tôi thì tôi không quan tâm tới 1 cây chanh còi cọc như thế, mà nghĩ cách có nên trồng cây nào thay cây chanh-còi đấy! Và nếu là tôi, tôi sẽ chỉ hỏi câu hỏi như này khi tôi có một-vườn-chanh bị như cây chanh nhà bạn.
Tư duy lại khi viết reply cho ai, là thực sự có cần NHẮC-NHỞ không, cái tôi đang suy nghĩ trong đầu là có ai đó định-ngồi-lên-tư-duy của người khác để nhắc-nhở-cái-cách-tư-duy thôi.
Và, tôi cũng đang tư duy, là sau khi mình tư duy 3-4 lần về cái cách tư duy của mình, không biết có ai nhắc nhở mình nên tư duy lại không? ai nhắc thì (y) nhưng :xinkieu: vậy!
Mà, cây chanh-chết hết còi rồi, có lẽ close topic thôi các bác nhở !!!

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Cái này thì đâu có gì mà các bác phàn nàn zữ vậy. Tất nhiên là mọi chuyện đều có vấn đề của nó. Có điều các bác giải thích kiểu vậy thì làm sao ai hiểu cho nổi. Cây chanh mà trồng trong chậu thì không còi mới là lạ đó. Qua thời gian thì dinh dưỡng sẽ cạn dần thôi, mà bạn lại bón toàn đa lượng thì làm sao mà cây phục hồi lại được. với lại trồng cây trong chậu thì vốn dĩ cây sẽ không thể nào mà to như cây trồng ngoài vườn được đâu. Đó là vấn đề cân bằng sinh học của cây. Cây trái nhỏ hay rụng là do cây thiếu các nguyên tố như Bo, Mo, Zn... làm cho trái hình thành không có khả năng phát triển mặc dù bạn bón NPK nhiều. Bạn ở thành phố có thể kiếm các cơ sở bán cây cảnh mua vài bao hữu cơ đóng sẵn hay đất sạch hiện bán rất nhều, tro trấu về sau đó trộn chung với đất trong chậu đem trồng lại thì cây sẽ dần hồi phục lại thôi. Mình chắc rằng những cây mà bạn có đã trồng trong chậu một thời gian khá lâu rùi.
Nếu cây nhỏ và còi sao bạn không biến nó thành bonsai chắc cũng không tồi chứ hả
nhắc bạn nên chọn loại chậu to mà trồng và nên để nơi đầy đủ ánh sáng nhé
Chúc bạn có cây bonsai đẹp

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back