Quy luật phân li

giacmotrua1993

Senior Member
Hôm nay tớ có đọc một bài toán: dâu tây có 3 kiểu hình màu quả: màu trắng, màu hồng, màu đỏ. Cho lai quả màu đỏ với nhau thì được toản quả đỏ. Cho lai quả màu hồng với nhau thì được kết quả phân li với tỉ lệ: (1 quả đỏ : 2 quả hồng : 1 quả trắng). Xác định kiểu gen của mỗi kiểu hình trên.
Khi đọc bài giải, họ có trả lời là:
Khi lai quả hồng với nhau thì cho kết quả phân li theo tỉ lệ (1 quả đỏ : 2 quả hồng : 1 quả trắng) -----> tuân theo quy luật trội lặn không hoàn toàn, trong đó tính trạng hồng là tính trạng trung gian.
Quy ước: Gen A(trội): tính trạng quả đỏ
Gen a (lặn) :tính trạng quả trắng
tớ thắc mắc là tại sao lại biết được quả đỏ là tính trạng trội. Dữ liệu bài đã cho biết đâu nhỉ? Mọi người giải đáp hộ tớ nhớ. Cảm ơn nhiều!!!!!:please:

Trong trường hợp trội không hoàn toàn thì do biểu hiện kiểu hình trung gian nên bạn có thể xem bất cứ gen nào là gen trội nhưng không hoàn toàn so với gen còn lại. Thông thường thì trong các bài toán di truyền thì người ta xem gen quy định màu trắng là lặn (nhưng cũng có trường hợp ngoại lệ). Tuy nhiên đã xác định là trội không hoàn toàn thì theo mình nghĩ không nên quy định trội lặn chi cho nó mệt mà nên quy định KG với KH tương ứng(VD : AA:đỏ; Aa:hồng;aa:trắng)

Bạn cũng có thể quy ước KG và KH ngược lại cũng chả sao quan trọng là phần sơ đồ lai chú thích đầy đủ hjhj:mrgreen::mrgreen::mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Giải giúp em bài này trong sách giáo khoa
Ở đậu Hà Lan, hạt vàng trội hoàn toàn so với hat xanh. Cho giao phấn giữa cây hạt vàng thuần chủng với cây hạt xanh, kiểu hình ở cây F1 sẽ như thế nào?
A. 100% hạt vàng.
B. 1 hạt vàng : 1 hạt xanh.
C. 3 hạt vàng : 1 hạt xanh.
D. hạt vàng: 1 hạt xanh.

Hình như nếu mình nhớ không lầm thì cô mình giảng bài này ra tỷ lệ 3 vàng : 1 xanh vì ở đây xét là tính trạng hạt nên khi nảy mầm và kết quả thì hạt vừa dc kết đó mới chính là KH của P
đem gieo hạt đấy thu hoạch mới dc F1; còn đối với hoa thì vô tư vì hoa chỉ ra khi hạt đã nảy mầm rồi.:mrgreen:

Cô mình cũng giải ra 3 vàng : 1 xanh. Nhưng mình thấy hơi mơ hồ. Theo mình P: Cây hạt vàng thuần chủng (AA) là cây mọc từ hạt vàng, tương tự cây hạt xanh cũng vậy. Cho nên, giao phấn hai cây này cho ra F1: 100% hạt vàng (Aa). Gieo hạt F1 ta được cây F1 (bởi vì hỏi "cây" chứ ko hỏi "hạt"). Tới chỗ này nếu bám sát đề thì ko có đáp án vì cây F1 đề ko cho tự thụ phấn nên chưa có hạt (???). Hoặc là ta dựa vào kiểu gen quy định màu hạt của F1 là Aa nên F1: 100% hạt vàng. Như vậy mọi người xem em lập luận có sai ko và giải thích giùm em?

Bạn phải hiểu là hạt chỉ dc biểu hiện thành KH khi đã mọc thành cây trong trường hợp này nếu cây hạt vàng TC và cây hạt xanh TC cho ra hạt lai thì hạt này vẫn nằm trong thế hệ P ban đầu còn các hạt TC ban đầu coi như ở thế hệ (P-1) và vì vậy tỉ lệ ở F1 là 3:1 còn về việc cây tự thụ hay không không quan trọng vì các hạt lai có cùng KG nên tự thụ hay giao phấn gì thì cũng cho ra tỉ lệ 3:1 thui:)

Gieo hạt F1 ta được cây F1 (bởi vì hỏi "cây" chứ ko hỏi "hạt"). Tới chỗ này nếu bám sát đề thì ko có đáp án vì cây F1 đề ko cho tự thụ phấn nên chưa có hạt (???).

Đậu Hà Lan tự thụ phấn mà. Nên chắc chắn AaxAa

mình thì không nghĩ thế. mình thấy đề nói là lai P thuần chủng khác nhau 2 cặp tính trạng, mà lại cho biết quan hệ trội lặn, hat vàng trội hoàn toàn so với hạt xanh. do khi lai P thuần chủng thì F1 luôn đồng tính nên đáp án phù hợp la 100% hạt vàng:cuchuoi:

Bạn trúng ngay điểm lừa của bài toán rồi đấy Khackhiempk cái này là hạt chứ không phải là hoa bạn có thể tham khảo các bài viết trên để hiểu rõ cách giải thích:)

Bạn phải hiểu là hạt chỉ dc biểu hiện thành KH khi đã mọc thành cây trong trường hợp này nếu cây hạt vàng TC và cây hạt xanh TC cho ra hạt lai thì hạt này vẫn nằm trong thế hệ P ban đầu còn các hạt TC ban đầu coi như ở thế hệ (P-1) và vì vậy tỉ lệ ở F1 là 3:1 còn về việc cây tự thụ hay không không quan trọng vì các hạt lai có cùng KG nên tự thụ hay giao phấn gì thì cũng cho ra tỉ lệ 3:1 thui:)
Tớ không hiểu cách của bạn giải thích lắm. Bạn nói rõ lại được không. Theo như tớ nghĩ là:
Cây hạt vàng thuần chủng cho hạt vàng thuần chủng
Cây hạt xanh thuần chủng cho hạt xanh thuần chủng
Hai cây này giao phối với nhau cho ra hạt lai Aa (tức là F1)
F1 tự nảy mầm cho ra cây hạt vàng chứ?

Tớ đọc cách giải thích của bạn thì hình như là cây lai Aa lại tự thụ phấn (giao phấn) để tạo ra tận F2 chứ nhỉ?
Giải thích giùm mình cái!!!

Có phải thế này không:
Cây hạt vàng thụ phấn với cây hạt xanh cho hạt Aa. Hạt Aa nảy mầm thành cây Aa. Cây Aa tự thụ phấn (hoặc giao phấn gì đó) thì ra 3 hạt vàng : 1 hạt xanh.
Còn nếu chỉ tạo ra cây Aa mà cứ để nguyên thì chưa ra hạt được nhỉ????????? Cây hoa ý màu gì???????? Không biết được nhỉ. Đậu Hà Lan hoa màu tím à??????

Giải giúp em bài này trong sách giáo khoa
Ở đậu Hà Lan, hạt vàng trội hoàn toàn so với hat xanh. Cho giao phấn giữa cây hạt vàng thuần chủng với cây hạt xanh, kiểu hình ở cây F1 sẽ như thế nào?
A. 100% hạt vàng.
B. 1 hạt vàng : 1 hạt xanh.
C. 3 hạt vàng : 1 hạt xanh.
D. hạt vàng: 1 hạt xanh.

Bài này rất đơn giản. Như đề bài đã nói : Hạt bàng là trội hoàn toàn so với hạt xanh.Bài tập này liên quan đến quy luật phân li của Menden. Nội dung thì các bạn tham khảo trong SGK.Như vậy bài tập sẽ được giải như sau:
Hạt vàng thuần chủng có kiểu gen: AA
Hạt xanh có kiể gen : aa
Ta có phép lai sau:
P: AA + aa
Gp: A a
F1: Aa ( 100% vàng )
Tớ sử dụng dấu + thay cho dấu nhân nhé. Và cần lưu ý đến yêu cầu đề bài hỏi con lai F1 hay F2 mà khoanh cho nhanh. Dựa vào quy luật phân li sẽ có F1 đồng tính và F2 phân tính.
Đồng tính là cùng kiểu hình và kiểu gen.
Phân tính là có sự phân li tính trạng ở đời con.
Tớ giải thích vậy không biết có đúng không. Các bạn góp ý nhé !

Có phải thế này không:
Cây hạt vàng thụ phấn với cây hạt xanh cho hạt Aa. Hạt Aa nảy mầm thành cây Aa. Cây Aa tự thụ phấn (hoặc giao phấn gì đó) thì ra 3 hạt vàng : 1 hạt xanh.
Còn nếu chỉ tạo ra cây Aa mà cứ để nguyên thì chưa ra hạt được nhỉ????????? Cây hoa ý màu gì???????? Không biết được nhỉ. Đậu Hà Lan hoa màu tím à??????
Bạn ơi, cần xác định xem đề bài hỏi kết quả ở F1 hay F2 chứ. Trong thi trắc nghiệm thì không được lơ mơ bạn à.
Với cả đây là trội hoàn toàn nên sẽ không có màu tím đâu.A đứng cạnh a sẽ át hoàn toàn a và biểu hiện ra kiểu hình của nó tức là màu vàng đó bạn.
Những điều ấy là không cần thiết phải nghĩ đến

mình thì không nghĩ thế. mình thấy đề nói là lai P thuần chủng khác nhau 2 cặp tính trạng, mà lại cho biết quan hệ trội lặn, hat vàng trội hoàn toàn so với hạt xanh. do khi lai P thuần chủng thì F1 luôn đồng tính nên đáp án phù hợp la 100% hạt vàng:cuchuoi:
Tớ nghĩ giống bạn này

help me! thanks so much!

chào cả nhà!
mình đang làm bài mấy câu hỏi trong sách sinh học lớp 12. có 1 câu hóc quá, nghĩ mãi chưa ra phương án trả lời. mình hi vọng có ai đó giải đáp giúp mính nha. câu hỏi là: làm thế nào để có thể chứng minh được 2 gen có khoảng cách bằng 50cM lại cùng nằm trên 1 nhiễm sắc thể.
hi!
................:twisted:......................:nhannho:..............:hum:................

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back