Sự thật có nên nói trước ?vay tiền sinh viên có thật là tốt?

loveless

Senior Member
Có chủ trương cho sinh viên vay tiền đi học tháng tương ứng 800 nghìn,đó là một dộng thái rất được sinh viên và phụ huynh ủng hộ vì có phải ai cũng có khả năng cho con đi học được đâu,một năm học 10 tháng năm vay 8 triệu,tuy không thể nói là hết nhưng cũng đỡ một phần nhưng cái mà mọi người vui nhất và đua nhau đi vay tiền sinh viên cho con học là cái ưu đãi ,tính lãi khi con họ có việc làm !vậy là quê tôi biết bao nhiêu người đổ xô nhau làm hồ sơ cho con vay tiền đi học !
Đất cát ngày càng hiếm hoi đi,cái nghề nông nghiệp bán mặt cho đất bán lưng cho trời không phải là cái đích mà cha mẹ muốn con mình hướng tới vả lại 10 năm nữa có còn đất mà làm nữa không?với tốc độ đô thị hóa chóng mặt hiện nay?nên nhà nhà vay tiền người người vay tiền với cái ước mơ thoát nghèo hay ít nhất con mình cũng ko phải như họ mà ngay cả cha mẹ tôi cũng vậy !
Nhưng có ai biết điều này,là ở nơi tôi ở hay là chủ trương cũng ko biết ,đó là lúc cầm tiền là bắt đầu tính nợ !:twisted:,chị hai tôi cũng vay tiền lúc chị vừa ra trường thì ngay lập tức nhận cái giấy báo nợ và số nợ là 9 triệu,tăng thêm 1 triệu qua 1 năm !:chui:,ai cũng hăm hở đi vay nhưng mà ai cũng có biết điều đó ko?thiết tưởng chính sách tốt nhưng nếu mà sự thật khác vậy thì cứ nghĩ đi học đại học xong gần 40 triệu tiền nợ đó,ai không hãi?
Đi học và tiền nợ chỉ có đường học ra chữ và phải bằng đỏ để ngay lập tức có việc ko là bị nợ theo lời ba mẹ là đè chết!:sad:
Không vay ko được mà vay thì áp lực đáng nể ,ko nói là ép nặng ko thở được,gia đình mình có những 5 người con,ba người đang đi học đại học,chị hai mới ra trường chưa có việc ,cho con đi học là quá khổ với cha mẹ và là cố gắng vĩ đại ở cái vùng quê nắng gió quan niệm sinh con gái là trở củi ra ngoài nhưng biết làm sao khi vay thì chết nợ áp lực con cái mà ko vay thì ko kham nổi?thất học?hay là chấp nhận rủi may???
Thà rằng ban đầu nói là lấy lãi ngay từ lúc cầm tiền chứ sao lại nói có việc mới tính lãi trừ dần qua lương?hay là có gì bất cập?chủ trương và thi hành có giống nhau ko?cái này ko biết sao cả !ai có biết việc này ý kiến với!
Ngay bây giờ cái áp lực tiền vay 32 triệu đang lăm le như thanh gươm ngày xưa treo trên đầu !thật là nản!:divien:

chị hai tôi cũng vay tiền lúc chị vừa ra trường thì ngay lập tức nhận cái giấy báo nợ và số nợ là 9 triệu,tăng thêm 1 triệu qua 1 năm !
Tiền cho sinh viên vay học đại học được ưu đãi nên có lãi suất thấp, sao lại có thể hơn 10% /năm thế này được nhỉ?

Ko biết đây là sự thật gia đình e đấy tại e thấy có cái topic cố học mà trả nợ nên e mới lập cái này hỏi,theo lí thuyết là 0,65 % nhưng mà giấy báo nợ vừa rồi là 9tr,ko trả lần sau tính lãi của gốc 9tr lãi mẹ đẻ lãi con chết mất!

Ko biết đây là sự thật gia đình e đấy tại e thấy có cái topic cố học mà trả nợ nên e mới lập cái này hỏi,theo lí thuyết là 0,65 % nhưng mà giấy báo nợ vừa rồi là 9tr,ko trả lần sau tính lãi của gốc 9tr lãi mẹ đẻ lãi con chết mất!

Một số thông tin này chắc bạn cũng đã tham khảo rồi phải không?
http://vietnamnet.vn/kinhte/2007/09/740785/
http://vietnamnet.vn/kinhte/2008/01/766401/

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back