Cây gì đây các bác??? Lạ quá.....^_^

Hôm đi chơi bạn em có chụp được vài tấm hình về 1 loại cây lạ. Nó đem qua hỏi em nhưng em cũng không biết là cây gì luôn nên đem lên hỏi các bác. Bác nào biết thì cho em xin câu giải đáp nhé!!!

Thanks các bác rất nhiều.
PS: Cho em hỏi luôn quả này ăn được không ?:mrgreen: Cái hạt của nó thì sao? Nếu mình lỡ nuốt vào bụng có sao không các bạn?:sexy:

Ông em bảo đấy là cây đùm đũm, nhưng chắc không phải đâu. ( cây dưới)
Hic:cry:
Cây trên thì ông em bảo là cây mâm xôi, quả mâm xôi ăn đc, nên có lỡ ăn thì cũng chả sao đâu:mrgreen:

oh oh !(y) thanks tất cả các bạn nha. Tại mình thấy cái hạt của nó cũng to to nên ko biết nuốt vào có bị làm sao không? Ai đã nuốt mà vẫn cón sống sót xin vào đây chỉ giáo với. he he:mrgreen:

Em thấy cái cây trong ảnh trên có quả giống quả nho quá!!! Chắc là ăn được. Hi hi : )

uh. Giống nho thật đấy. chưa nhin thấy quả này bao giờ.nhìn quả màu đen thì thấy giống quả mồng tơi,quả đỏ thì giống quả dâu dại..........trong khi cả 2 đều mọc ra tư 1 cây..........:mrgreen:
xấu hổ quá cơ:sexy:

oh oh !(y) thanks tất cả các bạn nha. Tại mình thấy cái hạt của nó cũng to to nên ko biết nuốt vào có bị làm sao không? Ai đã nuốt mà vẫn cón sống sót xin vào đây chỉ giáo với. he he:mrgreen:

Bác thử luôn đi, có cơ hội kiểm chứng cho anh em nốt :D:D:nhannho::nhannho:

Thấy bảo là cây mâm xôi, nhưng nhìn nó khác quá, lọ mọ tìm cái cây mâm xôi mà hồi bé mình từng ăn (cây Mâm xôi là quả chín đỏ ăn được, ngọn non tước vỏ ăn cũng rất ngọt, dạng thân thảo, sống ở các bờ bụi gần nước, đấy là ở quê em thấy thế), phát hiện ra mấy cái:
+ Cái ảnh nó có từ trước trên diễn đàn VOZ, chắc bạn bác chụp lâu quá rồi bác mới qua xem.
+
Blackberry (quả mâm xôi như Crazo nói)
>> Cái này phải là "Quả mâm xôi đen" chứ bác! Ở Việt Nam nhà mình, có ai đặt tên/gọi tên "mâm xôi" mà màu đen đâu, chắc là nó trong họ hay chi Mâm xôi thôi.
Còn nếu anh em muốn xem thêm về chi Mâm xôi và một số hình ảnh của chi này, xem wikipedia tiếng Việt hay hơn là wikipedia tiếng Anh
+ Cái hình quả mâm xôi mà em tìm được giống hồi bé được ăn như dưới (không biết insert image vào như nào cả)

Attachments

16.3 KB · Views: 214
Mình cũng thấy voh5 nói đúng đấy.ko giốmg vs quả mâm xôi ở quê mình mà mình từng thấy.lạ lắm

Đây là quả mâm xôi đó bà con. Trên google search ra cũng y chang à.

Đây là quả mâm xôi đó bà con. Trên google search ra cũng y chang à.

Vấn đề là bạn search trên google.com chứ không phải là cây thực tế. Có lẽ nó thuộc họ Mâm Xôi, nhưng chính xác cây gì thì ... ta tiếp tục tranh cãi.
Mình chưa gặp cây mâm xôi đen bao giờ cả, nên không chắc là ở VN có không? Trong 4rum có đồng chí nào học/làm mảng phân loại thực vật, lên tiếng cái nhẩy!

Vấn đề là bạn search trên google.com chứ không phải là cây thực tế. Có lẽ nó thuộc họ Mâm Xôi, nhưng chính xác cây gì thì ... ta tiếp tục tranh cãi.
Mình chưa gặp cây mâm xôi đen bao giờ cả, nên không chắc là ở VN có không? Trong 4rum có đồng chí nào học/làm mảng phân loại thực vật, lên tiếng cái nhẩy!

hình như mâm xôi thuộc họ hoa hồng chứ nhỉ làm gì có họ mâm xôi.??
mình có thấy qua cây mâm xôi rồi...đúng là lá nó khác thật
nhưng mà biết đâu mổi vùng lại có 1 tên gọi khác
như cây ngũ sắc chẳng hạn

Hôm đi chơi bạn em có chụp được vài tấm hình về 1 loại cây lạ. Nó đem qua hỏi em nhưng em cũng không biết là cây gì luôn nên đem lên hỏi các bác. Bác nào biết thì cho em xin câu giải đáp nhé!!!

PS: Cho em hỏi luôn quả này ăn được không ?:mrgreen: Cái hạt của nó thì sao? Nếu mình lỡ nuốt vào bụng có sao không các bạn?:sexy:

Chắc đi chơi ỏ Ninh Bình ha? cái đó là quả mâm xôi thì phải ??? :oops:

Gửi "Nguyễn Trọng Tường": 2 ảnh mà bạn đưa là của 2 cây khác nhau chứ không phải một cây, và có lẽ là không phải ảnh bạn chụp.
Ảnh 1: Đây là loài "Rubus fruticosus", tạm gọi là loài Dum bụi (vì fruticosus = dạng bụi). Loài này chưa thấy có ở Việt Nam.
Ảnh 2: Đây là loài "Rubus rosifolius J.E.Sm", tên thường gọi là Dum lá hường, Rose-leaved Raspberry. Loài này có ở Việt Nam, mọc ở độ cao trên 1000m, quả ăn được, lá sử dụng làm thuốc.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back