[Thắc mắc] Hoocmôn GH ở tuyên giáp.

boom_crazy

Junior Member
Chúng ta đã biết nếu tuyến hoocmôn GH tiết nhiều thì cơ thể sẽ cao lớn, phát triển nhanh, còn nếu GH tiết ít sẽ trở thành "người tí hon". Vậy cho em hỏi vì sao có người GH tiết nhiều nhưng lại chỉ cao lên chứ không mập ra, có người GH cũng tiết nhiều nhưng vừa cao vừa mập ra ? Mong mọi người giải đáp giúp em ! Xin chân thành cảm ơn !!

P/s: Nếu em đăng bài này không đúng "box" thì làm ơn "Move" giùm em !:mrgreen:

Nói như bạn thì chỉ cần bơm hoormon vào người, ko cần ăn gì cả là mập ra à.
Điều hòa sinh trưởng là 1 quá trình phức tạp, hoormon chỉ nhận 1 vai trò trong đó thôi, chứ ko phải là nhân tố chi phối tất cả.

To anh Thọ: Hình như GH do thùy trước tuyến yên tiết, còn tuyến giáp là tiết Thyroxin :)
To Boom_crazy: cái chiện mập hay cao hay cân đối ko chỉ do GH quyết định đâu bạn, mà còn hàng ta lí do như giới tính, tuổi tác, sức khỏe... mà sâu sa là cơ chế điều hòa nội tiết và sự tham gia bổ trợ của các hoocmon khác nhau.

ví dụ nhé: ở nam có testosteron đúng ko, hoocmon này lai có tác dụng kích thích phát triển mô sụn, tăng tổng hợp protein, mà lại tăng phân hủy lipit nên ở nam lúc dậy thì thường cao chớ ko mập, thêm ông Thyroxin "chiên gia phá hoại" suốt ngày tăng cường phân hủy lipit, đường, protein thì sao mập nổi :mrgreen:

To anh Thọ: Hình như GH do thùy trước tuyến yên tiết, còn tuyến giáp là tiết Thyroxin :)
Đúng thế, còn gọi là tuyến tiền yên còn thùy sau của tuyến yên gọi là tuyến hậu yên.
To Boom_crazy: cái chiện mập hay cao hay cân đối ko chỉ do GH quyết định đâu bạn, mà còn hàng ta lí do như giới tính, tuổi tác, sức khỏe... mà sâu sa là cơ chế điều hòa nội tiết và sự tham gia bổ trợ của các hoocmon khác nhau.
Bạn tham khảo tài liệu nào về cái phần in đậm đấy vậy?

Ê, mọi ng còn quên cái vụ này còn do mức dinh dưỡng (hay ảnh hưởng của mt) nữa chứ, đâu chỉ do hoocmôn GH và mt trong cơ thể đâu.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back