Năng lượng trong các loại thức ăn???

hallozee

Junior Member
Em không hiểu cách làm bài tâp này:
1. Khi xét về mặt năng lượng, hãy cho biết thức ăn nào giàu năng lượng nhất? Chứng minh vì sao? (ý nói về các loại thức ăn như Gluxit, Lipit, Protein.)
2. Cơ thể ĐV chỉ có thể ăn thức ăn giàu năng lượng có được không? Tại sao?

Mong mọi người có thể chỉ giáo giúp em, em cảm ơn rất nhiều.

1. Khi xét về mặt năng lượng, hãy cho biết thức ăn nào giàu năng lượng nhất? Chứng minh vì sao? (ý nói về các loại thức ăn như Gluxit, Lipit, Protein.)

1. Về mặt năng lượng, lipid là thức ăn giàu năng lượng nhất. Để chứng minh, bạn phải cho một ví dụ cụ thể về một lipid, dựa vào con đường phân giải lipid tính toán xem trung bình khoảng 1g lipid ứng với năng lượng bao nhiêu (ATP hoặc J), so sánh với gluxit(glucose) và protein (Gluxit và protein có mức năng lượng gần tương đương nhau, 1 glucose theo con đường hiếu khí tạo ra khoảng 30 ATP). Bạn nên tham khảo cuốn hóa sinh công nghệp:o

2. Cơ thể ĐV chỉ có thể ăn thức ăn giàu năng lượng có được không? Tại sao?
Mình không hiểu câu hỏi này lắm, nhưng về cơ bản thì cơ thể ĐV không thể chỉ ăn một hoặc một vài loại thức ăn giàu năng lượng. Vì trong quá trình trao đổi chất của cơ thể, cần phải có các tiền chất cần thiết mà cơ thể không tự tổng hợp được, và một nguồn thức ăn không có, ví dụ một số acid amin không thay thế, hoặc các vitamin...

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back