Bài tập QT (di nhập gen và CLTN)

Silver Dragon

Senior Member
Bài 1:
Quần thể 1: A=0,9
Quần thể 2: A=0,4
Một nhóm cá thể từ Quần thể 2 trong 1 thế hệ nhập cư vào quần thể 1 làm tần số alen A của quần thể 1 còn 0,75.
Hãy xác định tỷ lệ số cá thể nhập cư
Bài 2:
Trong 1 quần thể, tần số kiểu gen được xác định trước và sau khi có chọn lọc như sau:
Tần số trước khi có CL (F0): 0,250AA:0,500Aa:0,250aa
Tần số sau Chọn lọc (F1): 0,322AA:0,516Aa:0,162aa
a) Xác định giá trị thích nghi (tỷ lệ sống sót trước khi sinh sản) của các kiểu gen.
b) Tính sự biến đổi (lượng biến thiên) tần số alen A và a sau 1 thế hệ CL. Từ đó có nhận xét gì về tác động của CL đối với các alen.

Suy nghĩ hoài không ra, chắc có công thức giải riêng.
Xin đành bó tay:botay:
Ai biết cách giải chỉ giùm. Cảm ơn nhiều !!!!(y)

Câu 1 theo mình nghĩ thì cách làm như sau:
-Mặc định số cá thể của quần thể 1 ban đầu là 1
Gọi số cá thể nhập cư so với QT 1 là x (0<x<1)
vì nhóm cá thể nhập cư được tách ra từ quần thể 2=> nhóm cá thể này có cùng tần số allen với QT 2
ta có (0.9+x0.4)/(1+x)=0.75
=> x= 3:7
=> nhóm cá thể nhập cư từ QT 2 có số lượng bằng 3/7 quần thể 1

Câu 2
b)bạn tính ra tần số tương đối của từng allen
trước CL A=0.5;a=0.5
sau CL A=0.58;a=0.42
=> nhận xét CL đào thải allen a và giử lại allen A thích nghi hơn

Câu 1 theo mình nghĩ thì cách làm như sau:
-Mặc định số cá thể của quần thể 1 ban đầu là 1
Gọi số cá thể nhập cư so với QT 1 là x (0<x<1)
vì nhóm cá thể nhập cư được tách ra từ quần thể 2=> nhóm cá thể này có cùng tần số allen với QT 2
ta có (0.9+x0.4)/(1+x)=0.75
=> x= 3:7
=> nhóm cá thể nhập cư từ QT 2 có số lượng bằng 3/7 quần thể 1
Bạn đặt x là số cá thể nhập cư, nhưng không lẽ tất cả các cá thể nhập cư đều mang alen A (kiểu gen AA) không mang theo a à???????:???:
câu này tui chỉ có đáp số thôi. Đáp số là 0,3. Không biết tại sao ra. Không biết quá trình tính toán tui có làm sai không????

Câu 2
b)bạn tính ra tần số tương đối của từng allen
trước CL A=0.5;a=0.5
sau CL A=0.58;a=0.42
=> nhận xét CL đào thải allen a và giử lại allen A thích nghi hơn
Câu b thì tui biết nhưng câu a thì sao?
Tui không thể tính được giá trị thich nghi.

Bài 1:
Quần thể 1: A=0,9
Quần thể 2: A=0,4
Một nhóm cá thể từ Quần thể 2 trong 1 thế hệ nhập cư vào quần thể 1 làm tần số alen A của quần thể 1 còn 0,75.
Hãy xác định tỷ lệ số cá thể nhập cư
Có thể sách in thiếu dữ kiện
Nếu các cá thể di cư sang QT 1 đều có kiểu gen dị hợp (Aa) thì bài làm sẽ như sau:
Gọi x là số cá thể nhập cư vào QT 1 thì số alen A và a sẽ là x.
p(A)=(x+0,9)/(a+2x)=0,75 <=>0,5x=0,15 => x=0,3 vừa đúng.
:???:Chẳng hiểu cái đề ra làm sao nữa!!!!!!!!!:botay:

Mình nghĩ cách lí giải đó là đúng nhất chứ theo mình nếu không có dữ kiện ấy thì tao phải giả định là nhóm cá thể di cư ở dạng cân bằng thì kết quả sẽ ra như mình đã giải

Nếu theo cách giải của bạn như vậy thì đề bài cho tần số allen A của quần thể 2 là thừa ah:???::???:

Nếu vậy thì chia trường hợp ra là xong mà :mrgreen: 1 bài có thể có vài trường hợp như bài tập di truyền.

Bài này tui lấy từ sách "Một số vấn đề cơ bản DI TRUYỀN HỌC"
Tui thấy cuốn này viết kỳ kỳ
Đáp án bài 1 là 0,3 nhưng không giải chi tiết nên ko hiều
Bài 2 càng ko hiểu hơn.
Câu b bài 2 đáp án có cả TSTD của alen A và a ở đực và cái.
:botay:Chắc cuốn sách này kém chất lượng quá!!!!!!!!!!1:banbo:

Vậy theo bạn làm sao để ra được kết quả đó nếu như sách không sai ????:hum:

Bạn chia trường hợp ra như các bạn làm các cách khác nhau ở trên đấy, kiểu gì chẳng có đá án đúng, nhưng theo tôi bài này tần số A giảm thì chắc chắn là phải có sự nhập cư của alen a vào quần thể thứ nhất, vì vậy có thể loại bỏ khả năng toàn AA.
Còn nếu đi thi muốn đạt điểm cao thì cứ học như các thầy đã dạy, thừa thời gian thì mới thêm cách của mình vào :))

Bạn chia trường hợp ra như các bạn làm các cách khác nhau ở trên đấy, kiểu gì chẳng có đá án đúng, nhưng theo tôi bài này tần số A giảm thì chắc chắn là phải có sự nhập cư của alen a vào quần thể thứ nhất, vì vậy có thể loại bỏ khả năng toàn AA.
Còn nếu đi thi muốn đạt điểm cao thì cứ học như các thầy đã dạy, thừa thời gian thì mới thêm cách của mình vào :))
Rốt cuộc ai giải giùm tui bài này đây???:divien:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back