Tại sao cần sử dụng đối chứng âm, dương khi làm PCR?

langxom

Junior Member
khi chạy pcr thì cần hai mẫu, một mẫu dùng để làm chứng dương còn một mẫu dùng để làm chứng âm. vậy mục đích của chứng âm chứng dương là gì vậy?khi làm thí nghiệm mà thiếu hóa chất chỉ thực hiện dược một trong hai chứng âm hoặc chứng dương thì nên làm cái nào trước. hãy cho minh lơi khuyên.:???:

khi chạy pcr thì cần hai mẫu, một mẫu dùng để làm chứng dương còn một mẫu dùng để làm chứng âm. vậy mục đích của chứng âm chứng dương là gì vậy?khi làm thí nghiệm mà thiếu hóa chất chỉ thực hiện dược một trong hai chứng âm hoặc chứng dương thì nên làm cái nào trước. hãy cho minh lơi khuyên.:???:
mục đích của chứng âm và chứng dương để loại trừ hiện tượng âm tính giả và dương tính giả. chứng dương để xác định mẫu có đoạn DNA mình cần khuếch đại không. chứng âm có 2 loại, loại làm nội chuẩn và loại chạy với nước cất không có template. chứng âm đối với nước cất dùng để loại trừ các primer tự bắt cặp. đối với chứng âm nội chuẩn để kiểm soát thao tác của ngưới làm. Nếu bạn không đủ hóa chất thì nên làm chứng dương.Mình chỉ biết có vậy. Xin chỉ giáo:mrgreen:

Neu khong du hoa chat, Em co the "reduce volume" cua PCR reaction. Nhu vay, Em khong can loai bo mot reaction nao ca.

Chuc Em thanh cong,

Uhm, chẳng phải làm chứng gì cả, nếu không thích làm, các bác nhở! Vừa tốn hóa chất, vừa tốn thời gian, vừa đau đầu vì biết đâu chứng âm làm lẫn với sample! Chứng dương lại không bỏ plasmid/adn khuôn chuẩn chẳng hạn!!!
Em thì nghĩ bác hàng-xóm nên đọc lại mấy cái như thiết-kế-thí-nghiệm và tối-ưu-hóa-thí-nghiệm, chứ ai đời lại đi hỏi mấy câu như này đánh đố anh em.

Thế nhưng, ngày xưa có một lần em làm thí nghiệm với gần 20 mẫu cúm cho kết quả toàn dương tính vì H2O của em có ADN đấy, giờ nhớ ra cười vỡ bụng:):mrgreen::nhannho:

Chứng âm để kiểm tra xem mẫu bạn làm có bị nhiễm không (không cho ADN hoặc mồi,...). Chứng dương để kiểm tra hóa chất và điều kiện bạn chạy đã chuẩn chưa. Chứng dương có thể không làm chứ dù tự tin vào tay nghề đến đâu thì mình nghĩ vẫn luôn phải làm chứng âm.

Chứng âm để kiểm tra xem mẫu bạn làm có bị nhiễm không (không cho ADN hoặc mồi,...).
Không cho mồi mà là chứng âm à?:???:hình như có sự nhầm lẫn ở đây???

Chứng dương để kiểm tra hóa chất và điều kiện bạn chạy đã chuẩn chưa. Chứng dương có thể không làm chứ dù tự tin vào tay nghề đến đâu thì mình nghĩ vẫn luôn phải làm chứng âm.
Mẫu phân tích mà tất cả đều âm, mà lại không có chứng dương thì nhận định sao nhỉ? Chắc không thể bỏ được đâu.

Mẫu đối chứng âm dương là để khỏi phải thắc mắc về pcr. nếu đối chứng dương có băng, âm không có băng thì mình làm chuẩn. Còn không đúng như thế thì mình làm hỏng PCR. tất nhiên trước khi làm phải đảm bảo hai đối chứng là chuẩn.

Mẫu đối chứng âm dương là để khỏi phải thắc mắc về pcr. nếu đối chứng dương có băng, âm không có băng thì mình làm chuẩn. Còn không đúng như thế thì mình làm hỏng PCR. tất nhiên trước khi làm phải đảm bảo hai đối chứng là chuẩn.
mình nghĩ là tùy từng phương pháp mà người ta dung phương pháp là lấy đối chứng âm là nước cất hay là mẫu nội chuẩn,khi đối chứng âm làm bằng nước cất thì không có băng nhưng khi làm bằng mẫu nội chuẩn thì sẽ có băng nhưng mà không phải băng của virus....

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back