Đề xuất lập box riêng cho học sinh phổ thông

Bạn có đồng ý mở box riêng cho các câu hỏi của Học sinh và những thành viên k

• Total voters
    3
Tôi đề nghị lập một chỗ riêng để cho các bạn học sinh hỏi đáp! Tình trạng dao giết trâu đi mổ gà kiểu này loãng diễn đàn quá!

Đồng ý, dontcry cần tạo 1 box trong mục Giảng đường dành cho HS phổ thông và những ng yêu thích môn sinh học hoặc lĩnh vực sinh học. Box này chỉ cần 1 mods SV năm 3 là OK. Nếu mods này mà nói sai thì mới dùng dao mổ trâu để xử lý mods.

chi cho phức tạp vậy, mở lắm box mà có vô đúng box đâu.

Ở phần rank thì ghi rõ là Hoc sinh, sinh viên, hay học viên cao học gì đó. cái này Admin làm dựa trên thông tin cá nhân đã cung cấp và cố định, chứ kô phải là viết bài nhiều vài bữa từ học sinh vọt lên ... tiến sỹ.

Hoặc là ở phần chữ ký, Admin tự động chèn cái "thân phận" vô, người đọc sẽ hình dung "Ai là ai" để mà trả lời. thế là vẹn cả đôi đường.

Trần Hoàng Dũng said:
chi cho phức tạp vậy, mở lắm box mà có vô đúng box đâu.

Ở phần rank thì ghi rõ là Hoc sinh, sinh viên, hay học viên cao học gì đó. cái này Admin làm dựa trên thông tin cá nhân đã cung cấp và cố định, chứ kô phải là viết bài nhiều vài bữa từ học sinh vọt lên ... tiến sỹ.

Hoặc là ở phần chữ ký, Admin tự động chèn cái "thân phận" vô, người đọc sẽ hình dung "Ai là ai" để mà trả lời. thế là vẹn cả đôi đường.

Tôi cũng muốn làm theo cách này.

Hiện nay chúng ta có (ví dụ)

Cao Xuân Hiếu
Thành viên nhómm Biopro

Nếu được đổi thành

Cao Xuân Hiếu
Nghiên cứu sinh

Thì sẽ đem lại nhiều lợi ích trong việc trao đổi, thảo luận.

Vấn đề ở chỗ lại phải thuyết phục các bạn thành viên cho phép public thông tin này. Lại mệt nữa.

Mở thêm box "ngành ngang" như vậy sẽ phá vỡ cấu trúc "ngành dọc" của tất cả các box chuyên môn hiện nay.

Tôi nghĩ đây là việc mà SHVN nên làm. Chúng ta đã bước 1 bước từ bóng tối ra ánh sáng thì việc đứng lên tự giới thiệu mình với đám đông hay phát card visit cũng là chuyện bình thường.

Tui nhức đầu vì nhiều lúc gặp câu hỏi đại loại "Em đang tìm hiểu kỹ thuật chuyển gene, mong mọi người giúp". Trời ạ, biết là ai, trình độ nào mà giúp. HS lớp 12 khác, post-cử nhân khác, phó Thạc sỹ lại khác mà tiền Tiến sỹ hỏi lại khác. Nếu ngay từ đầu tui mà biết thân phân người đang hỏi thì khỏe quá.

Chưa nói rằng biết thân phận của nhau, ít nhiều ta cũng có cách nói chuyện cho ... phải phép.

Cường thêm vào tên Trần Hoàng Dũng 3 chữ Nghiên cứu sinh; mặc xác ai muốn nói gì thì nói, tui là Ph.D student thì tui nói tui là Ph.D student, có gì mà gọi là "khoe khoang hợm hĩnh"

Dương Văn Cường said:
Cao Xuân Hiếu
Thành viên nhómm Biopro

Nếu được đổi thành

Cao Xuân Hiếu
Nghiên cứu sinh

Đổi luôn cho anh cái này. Thông tin về biopro hay ko cũng chẳng quan trọng. Dù sao cũng có màu sắc rồi. Để PhD thì còn biết đường nói chuyện với các TS. chứ. Ai là PhD student xin theo links sau:

http://vietbio2004.4.forumer.com/index.php?showtopic=287

Em ủng hộ lập box cho học sinh phổ thông, và người làm mod của box thì nên mời các sinh viên năm 3 trở lên của các trường sư phạm học sinh học làm mod. Điều này vô cùng cần thiết cho nghề nghiệp tương lai của họ:

1. Họ sẽ lường trước được các câu hỏi mà học sinh sẽ đặt ra trong quá trình giảng dạy, để họ biết trước chuẩn bị tư liệu và có thể gợi mở cho các em học sinh.

2. Thông qua trả lời câu hỏi họ sẽ ?dần dần hiểu cách để nói cho học sinh dễ hiểu, dễ nhớ và hiểu bài - > Thực hành luôn những gì họ học, va chạm thực tế.

3. Họ sẽ nắm được tâm lý của học sinh và dần dần đánh tan tâm lý sinh học là một môn học thuộc lòng, khó nhớ, khó thuộc vô cùng nhức đầu và chẳng để làm gì của học sinh hiện nay. Cái này khó lắm đây. Nhưng nếu cố gắng trong thời gian dài thì vẫn làm được

Học sinh nếu có những câu hỏi hay thì vẫn có thể đưa sang các box khác thảo luận, bởi thực tế em thấy nhiều bạn có nhiều câu hỏi, ý tưởng, và gợi ý vô cùng quan trọng mà các bạn ấy ko biết khi đặt câu hỏi, hoặc trả lời chúng ta.

Theo tôi thì không nên tạo một box nữa, không cần thiết, các bạn SV vẫn có thể tham gia trả lời câu hỏi của các bạn học sinh cấp 3 trong các box chuyên đề. Để trong đó thình thoảng các bác "Dao mổ trâu" còn ngó nghiêng đều đặn được ?:)

Thế thì khóa cái topic này đi! Không bàn nữa nhưng tiện đây nhắn các bạn hay hỏi những câu chung chung. Ở đây mọi người rất nhiệt tình giúp các bạn nhưng với điều kiện là sau khi đã tìm hiểu kỹ mà vẫn không hiểu thì hỏi chứ đừng có vớ phải thứ gì cũng hỏi!

>< vậy là chính sánh "phân biệt chủng tộc" rồi !

nhưng thôi, các anh đã xắp xếp như vậy, và rất hợp tình hợp lý nên glass đành phải nghe theo thôi!
đại diện cho khối học sinh phổ thông, cơ sở, glass ủng hộ cho đề nghị này
glass là người đầu tiên gia nhập đó! chúng box mới thành công tốt đẹp!

Em nghĩ sau nếu vài bữa nữa có một nhúm bạn SV chạy ra đề xuất mở box riêng cho SINH VIÊN đặt câu hỏi vì chê Học sinh phổ thông ... thấp quá. Và sự việc cũng tương tự khi cao học rồi ngiên cứu sinh cũng đòi làm như ... rứa.

Dẹp loạn ý đồ lập box Hoc sinh ngay từ đầu chính là "không phân biệt chủng tộc" đấy em.

Sinh viên năm 3 chắc gì đã đủ sức giải đáp thắc mắc của học sinh phổ thông. Xem câu hỏi của glass của.

1. Việc tạo 1 box mới ko chiếm nhiều chỗ trên SHVN, nếu ko muốn đặt ở giảng đường thì có thể để nó thành 1 box con của các CLB:

---Ký túc xá
|
-----Các CLB
---------CLB ĐH Vinh
---------CLB HS và thành viên không chuyên

Nếu đặt nó thành các subbox Bài báo khoa học và Ebooks thì sẽ ko bị choáng khi nhìn từ ngoài vào

2. ?Việc theo dõi vẫn rất tiện vì khi nhìn từ Portal vào sẽ biết được những topic mới

3. ?Việc có box này một số thành viên sẽ được giao trách nhiệm mods. Nếu những câu hỏi theo dạng khoa học thường thức thì các admin còn có chỗ để move vào. Nếu ko thì toàn phải đề ở Thảo luận chung, /Những vấn đề lý thuyết khác. Các câu hỏi nếu được phát triển có chất lượng khoa học sẽ được move lại các box chính thống. Cái này tôi có thể đảm nhận được mà chẳng tốn thời gian.

4. Việc có các thành viên cùng tầm trao đổi với nhau sẽ khuyến khích khả năng tìm tòi và thảo luận. Đặc biệt là các câu hỏi mà các dao mổ trâu cảm thấy bức mình vì hỏi y như mình mấy năm về trước.

5. Về mặt hoạch định, tôi cho rằng box CLB có thể có 1 vị trí riêng trong SHVN. Nếu 1 nhóm thành viên nào lớn hơn 20 người có ý định thành lập CLB nhỏ trên SHVN cũng sẽ được thảo luận và bàn bạc.

6. Những site 4rum chuyên nghiệp khác như Biotechniques đều có 1 box cắt ngang để tập hợp những topic "đơn giản" / "ko chuyên"

Hic, có lẽ phải biểu quyết thôi các bác ơi. Ai nói cũng có lý cả. Mời các biopro và friends post biểu quyết vào luôn chủ đề này cho nhanh ạ.

(Lưu ý: Bác nào kô thuộc biopro và friends thì đừng bỏ phiếu vì lá phiếu đó kô được tính đâu :D)

Đồng ý mở box: 1 phiếu DV Cường
Không đồng ý:

Tất cả các thành viên có tên chính thức đều có quyền bỏ phiếu. Thời hạn là 7 ngày. Sau đó, biopro chỉ làm theo đa số.

Các phân tích lợi hại và đề xuất cải tiến vẫn rất được hoan nghênh. Tuy nhiên, câu trả lời 1 lần nữa chỉ có 2 sự lựa chọn là Y/N.

Không đồng ý: NXH

Việc mở thêm box cho các CLB cũng có thể gây nên sự xóa trộn rồi, giờ lại thêm box cho phổ thông, sau đó như bác THD nói bọn SV nhảy vô, các bác học vị cao thư ThS, TS cũng đòi ăn chia quyền lợi nữa thì có khi phải phân chia lại toàn bộ diễn đàn mất. Nên theo 1 kiểu thôi, đã theo chuyên ngành thì cứ để nguyên thế. Ngang dọc xiên chéo rắc rối quá.

Nguyễn Xuân Hưng said:
Không đồng ý: NXH

Việc mở thêm box cho các CLB cũng có thể gây nên sự xóa trộn rồi, giờ lại thêm box cho phổ thông, sau đó như bác THD nói bọn SV nhảy vô, các bác học vị cao thư ThS, TS cũng đòi ăn chia quyền lợi nữa thì có khi phải phân chia lại toàn bộ diễn đàn mất. Nên theo 1 kiểu thôi, đã theo chuyên ngành thì cứ để nguyên thế. Ngang dọc xiên chéo rắc rối quá.

phải suy nghĩ xem có điều bạn nói có thực tế xảy ra được ko? đừng đặt giả thuyết ko có cơ sở. Việc này thực tế là để phân nhóm vấn đề và mức độ chuyên sâu và ko chuyên của câu trả lời cần phải đưa ra. Nếu những câu hỏi có giá trị tham khảo cao thì tức khắc sẽ được đôn trở lại giảng đường/ PTN.

Cao Xuân Hiếu said:
Tất cả các thành viên có tên chính thức đều có quyền bỏ phiếu. Thời hạn là 7 ngày. Sau đó, biopro chỉ làm theo đa số.

Các phân tích lợi hại và đề xuất cải tiến vẫn rất được hoan nghênh. Tuy nhiên, câu trả lời 1 lần nữa chỉ có 2 sự lựa chọn là Y/N.

Hôm nay là hạn cuối cùng của biểu quyết này. Mời các bạn đưa ý kiến của mình.

Bạn nào có khả năng xin viết thành đề cương phát triển cho box này cũng như thu thập các công tác viên cho box. Làm sao đảm bảo box có 1 sắc thái riêng cũng như ko bị "trống vắng". Bạn nào muốn đăng ký làm Mod của box này cũng xin tự ứng cử luôn.

Tôi đề xuất là các bạn HSPT có thể đảm nhận dự án thu thập các bài viết về các loài sinh vật với hình ảnh minh họa cho SHVN, các bạn có thể triển khai được ở box SHPT k?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back