Giới thiệu bộ sưu tập Thiên nhiên Việt Nam của anh Phùng Mỹ Trung

Dương Văn Cường

Administrator
Staff member
Giới thiệu bộ sưu tập Thiên nhiên Việt Nam củ

Xin trân trọng giới thiệu với các bạn bộ sưu tập những hình ảnh Đa dạng Sinh học Việt Nam của tác giả Phùng Mỹ Trung, cán bộ Cục Hải Quan Đồng Nai.

Bộ sưu tập của Phùng Mỹ Trung

Xin cảm ơn sự hợp tác của anh.

Bản quyền tất cả những hình ảnh này thuộc về anh. SHVN rất vui vì được là một trong những địa chỉ trên mạng Internet có sự đồng ý của anh để đăng tải chúng. Nếu vì một lý do nào đó sự hợp tác của anh và SHVN không còn được như ý, anh hoàn toàn có quyền gỡ bỏ toàn bộ những tác phẩm của anh khỏi Thư viện hình trên SHVN.

Nhóm Biopro

----------------------------------------

Em xin góp ý một chút. Tất cả các ảnh đều được đặt tên là Nét đẹp thiên nhiên hoang dã Việt Nam có lẽ không hợp lý. Nếu cần anh có thể lấy tên đó làm tên của bộ sưu tập, còn từng bức ảnh nên đề tên của đối tượng trong ảnh.

Thêm nữa, ở phần chú thích của các hình nếu có thêm các thông tin về đối tượng thì sẽ rất tốt, rất có ích đối với người xem.

Đẹp quá. Bộ sưu tập của anh cực kỳ có giá trị. SHVN rất hân hạnh được anh chọn làm nơi trưng bày.

Cái việc tên của các hình theo em dontcry nói đúng. Chúng em cần các thông tin thêm về hình ảnh nữa. Nếu có em HS, SV nào xung phong làm "đệ tử" của anh Trung thì tốt quá.

PS. Chắc anh cũng đã đọc thông báo về việc thông tin cá nhân rồi. Ở đây, ai cũng biết anh là ai vì anh quá nổi tiếng và anh đã sử dụng tên thật của mình một cách rõ ràng. Tuy nhiên, vẫn mong anh update lại các thông tin cá nhân của bản thân đúng theo quy định.

Cháu đã xem hình của bác, chúng rất đẹp nhưng cháu có ý kiến là bác nên đưa hình theo chủ để thì sẽ hay hơn. Ví dụ : các loài bướm, hoa, lưỡng thê, bò sát, ... thì sẽ rất có ích cho chúng cháu trong việc tìm hiểu, nghiên cứu của mọi người. Rất cảm ơn những hình ảnh của bác.

Cao Xuân Hiếu said:
Chắc anh cũng đã đọc thông báo về việc thông tin cá nhân rồi. Ở đây, ai cũng biết anh là ai vì anh quá nổi tiếng và anh đã sử dụng tên thật của mình một cách rõ ràng. Tuy nhiên, vẫn mong anh update lại các thông tin cá nhân của bản thân đúng theo quy định.

Em biết anh rất yêu quý cái nick pmytrung của mình. Em và rất nhiều người nữa cũng vậy, phải bỏ nick đi rất tiếc. dontcry, khuongaquatic, vietbio, casper ...

Chỉ cần 1 trường hợp ngoại lệ là sẽ gây ảnh hưởng dây chuyền, sẽ gây khó khăn cho bon em rất nhiều.

Mong anh đồng ý chuyển nick pmytrung thành Phùng Mỹ Trung.

Em đã được xem trang web của bác Trung. Chưa tìm hiểu hết nhưng ?em thấy khá thú vị. Có thêm nhiều hiểu biết hơn về thiên nhiên và đang dạng ?sinh vật :D
mại dô, mại dô ...

Em đã xem 1 lượt rồi. Nhận xét vẫn là rất có giá trị.

Xin hỏi anh Trung 2 việc:

1. Các bức hình ghi là lthuong81@yahoo.com, vậy đây là ảnh của anh hay của người khác ạ?

2. Như em đã góp ý. Tất cả ảnh đều đề tên Nữ hoàng sắc đẹp Việt Nam là không hợp lý. Sao anh kô để tên hình = tên của đối tượng trong hình nhỉ?

Chào Cường !

1. Theo anh cái tên người chụp ấy là ai không quan trọng vì chẳng có ai vô công rỗi nghề đến mức “ăn rồi chụp ảnh, định danh và …”. Phần khó nhất là phần định danh thì chắc chú hiểu ai làm. Anh biết chú tôn trọng bản quyền cho nên chú có thể bấm vào đường links này để biết thêm chi tiết về những người được ghi tên trong các tấm hình đó.

http://www.vncreatures.net/contact.php?PHPSESSID=74bb3f87345e6ce91d42fae387005563

Anh thấy hình như chú cứ làm khó anh hay sao ấy ? ?? Các tấm hình các chú gửi như: Francis Crick, Galilê, Êđixơn... đâu có thầy ghi tên ai chụp và bản quyền gì đâu ? không lẽ các chú chụp ???

2. Phần mô tả chi tiết cho tấm hình anh thấy cũng là một ý tưởng hay. Nhưng xét thấy mình đưa lên có khi lại thêm phiền vì cái văn chương, ngữ, nghĩa của anh có khi lại bị vài kẻ vô công rỗi nghề nó lại đem từng chữ ra mà soi và đàm tếu nào là “không chuyên … hay không đúng với phong cách viết báo cáo khoa học …” thì mệt lắm. Đôi khi còn hỏi khó anh là trích dẫn từ nguồn nào …thì anh chịu mong chú và bạn đọc thông cảm.
3. Mục đích chính của những tấm hình đưa lên ngòai việc cho mọi người cảm nhận được những nét đẹp thiên nhiên hoang dã. Người chụp hình còn muốn gửi đến các bạn sự giàu, đẹp, da dạng của thiên nhiên hoang dã Việt Nam. Từ đó một phần giúp nâng cao ý thức bảo tồn nguồn tài nguyên thiên nhiên phong phú của đất nước. Điều này mang ý nghĩa của cuộc sống hơn so với những tranh cãi vô bổ mà anh đã gặp – mong chú hiểu. Nếu chú cảm thấy việc đưa những tấm hình này của anh lên là không cần thiết cho trang web của chú thông báo cho anh để lần sau anh sẽ không đưa hình lên nữa.
4. Đối với các thành viên của diễn đàn các bạn có thể sử dụng những tấm ảnh này vào bất cứ mục địch nào các bạn cần. Các bạn có thể không cần ghi tên tác giả cũng như xuất xứ nếu cần và khi các bạn sử dụng nó có nghĩa là tôi đã đạt được mục tiêu đề ra. Vì tôn trọng diễn đàn nên tôi đã đề tên, địa chỉ lên mỗi tấm hình nếu các bạn cần hình gốc hãy gửi Email cho tôi, tôi sẽ gửi cho các bạn.

Vài dòng chúc mọi người khỏe

Phùng Mỹ Trung said:
Chào Cường !

1. Theo anh cái tên người chụp ấy là ai không quan trọng vì chẳng có ai vô công rỗi nghề đến mức “ăn rồi chụp ảnh, định danh và …”. Phần khó nhất là phần định danh thì chắc chú hiểu ai làm. Anh biết chú tôn trọng bản quyền cho nên chú có thể bấm vào đường links này để biết thêm chi tiết về những người được ghi tên trong các tấm hình đó.

http://www.vncreatures.net/contact.php?PHPSESSID=74bb3f87345e6ce91d42fae387005563

Anh thấy hình như chú cứ làm khó anh hay sao ấy ? ?? Các tấm hình các chú gửi như: Francis Crick, Galilê, Êđixơn... đâu có thầy ghi tên ai chụp và bản quyền gì đâu ? không lẽ các chú chụp ???

2. Phần mô tả chi tiết cho tấm hình anh thấy cũng là một ý tưởng hay. Nhưng xét thấy mình đưa lên có khi lại thêm phiền vì cái văn chương, ngữ, nghĩa của anh có khi lại bị vài kẻ vô công rỗi nghề nó lại đem từng chữ ra mà soi và đàm tếu nào là “không chuyên … hay không đúng với phong cách viết báo cáo khoa học …” thì mệt lắm. Đôi khi còn hỏi khó anh là trích dẫn từ nguồn nào …thì anh chịu mong chú và bạn đọc thông cảm.
3. Mục đích chính của những tấm hình đưa lên ngòai việc cho mọi người cảm nhận được những nét đẹp thiên nhiên hoang dã. Người chụp hình còn muốn gửi đến các bạn sự giàu, đẹp, da dạng của thiên nhiên hoang dã Việt Nam. Từ đó một phần giúp nâng cao ý thức bảo tồn nguồn tài nguyên thiên nhiên phong phú của đất nước. Điều này mang ý nghĩa của cuộc sống hơn so với những tranh cãi vô bổ mà anh đã gặp – mong chú hiểu. Nếu chú cảm thấy việc đưa những tấm hình này của anh lên là không cần thiết cho trang web của chú thông báo cho anh để lần sau anh sẽ không đưa hình lên nữa.
4. Đối với các thành viên của diễn đàn các bạn có thể sử dụng những tấm ảnh này vào bất cứ mục địch nào các bạn cần. Các bạn có thể không cần ghi tên tác giả cũng như xuất xứ nếu cần và khi các bạn sử dụng nó có nghĩa là tôi đã đạt được mục tiêu đề ra. Vì tôn trọng diễn đàn nên tôi đã đề tên, địa chỉ lên mỗi tấm hình nếu các bạn cần hình gốc hãy gửi Email cho tôi, tôi sẽ gửi cho các bạn.

Vài dòng chúc mọi người khỏe

Anh Trung bình tĩnh chút nào. Đó chỉ là 1 vài ý kiến của a. Cường thôi mà . Nếu ko đồng ý thì anh cũng có thể bày tỏ quan điểm của anh như trên để mọi người hiểu và thông cảm. Đừng để sự hiểu lầm làm mất hòa khí anh em. SHVN là 1 gia đình thực, con người thực mà . :lol:
Còn cái chuyện ? mà anh nói là ko up hình lên ?ấy. ?Ko phải đâu, mọi người đều rất thích những tấm hình anh up lên và mọi người đều ?hiểu giá trị của nó. Hi vọng anh sẽ còn up nhiều, thật nhiều hình hơnh nữa ?:p
?Thân!

Em chỉ hình dung được một ít những khó khăn của anh để "chộp" (nhiều lúc cũng do thần may mắn mỉm cười) được những bức ảnh như vậy mà, mong anh gửi nhiều nhiều (càng nhiều anh càng vất vả nhưng anh cho nó là điều xứng đáng khi mọi người biết đến tài nguyên rừng và sinh vật của chúng ta phải không).

Việc định danh nó thì với anh và các bạn còn vất vả khó khăn hơn trèo núi hay lang thang khắp các khu bảo tồn trong nước và may mắn chộp được cái ảnh đẹp đúng thời kỳ của cây rất nhiều lần phải không?

Việc đề tên của nó em nghĩ rằng hãy để cho các bạn trong diễn đàn chọn hộ cho từng bức ảnh, rồi đến lúc nào đó anh rảnh sẽ quyết định chọn tên nào, để anh còn dành thời gian chộp hình, và định danh cho chúng em mở rộng tầm mắt, và tầm hiểu biết nữa phải không? :D

Anh Trung cho em hỏi em cây hài râu xoắn trong ảnh của anh có thể nở hoa ở thành phố không, có khi em nghe nói là chỉ có hài đốm mới nở hoa ở chỗ nóng, có khi lại thấy nó có hoa ở Bình Dương
Bạn có hỏi người ta chăm sóc hay trồng để nó nở hoa tại thành phố không? Hay là người bày bán loại hoa lan hài râu đó mang ở một nơi nào đó rồi lòe bạn không biết chừng :D . Mà bạn có chắc đó là lan hải râu Pkhông hay là loại cây có cái hoa giông giống như vậy :D.

Chào anh Trung,

Em định không trả lời nhưng nghĩ kỹ cuối cùng quyết định post bài này. Xin trao đổi theo từng mục mà anh đã đánh số.

1. Em thấy thắc mắc là em hỏi chứ không làm khó anh. Trong thông báo về lập các album cá nhân cho các tác giả đã thống nhất là ảnh của ai người đó đưa lên. Tên của mục mà anh đưa lên là Bộ sưu tập của Phùng Mỹ Trung. Khi mọi người xem ảnh hiển nhiên nghĩ rằng ảnh đó là của anh. Vì vậy, việc anh đưa ảnh của người khác chụp lên đó là không hợp lý. Nếu cần, anh có thể yêu cầu đổi tên của mục đó thành Bộ sưu tập của nhóm vncreatures.net hay một cái tên của nhóm bọn anh.

Việc anh bảo rằng: "Ảnh do ai chụp không quan trọng" thực sự em không hiểu nổi. Nghĩ mãi không hiểu.

Các bức ảnh danh nhân khoa học mà bọn em đưa lên hoàn toàn không mang ý nghĩa như những ảnh của các tác giả. Những ảnh đó bản quyền thuộc về cộng đồng. Việc so sánh ảnh chân dung khoa học với ảnh chuyên môn Đa dạng sinh học mà các tác giả như anh và các bạn anh dành cả đời để theo đuổi là một so sánh ... phi lý.

Tuy vậy, để thống nhất, nhóm biopro đồng ý xóa bỏ hai mục: Ảnh thành viên SHVN và Chân dung khoa học. Từ nay trở đi Thư viện hình sẽ hoàn toàn thuộc về các tác giả.

2. Việc ghi chú thích cho các tấm hình là việc cần thiết, nên làm. Nếu anh lập bảng bầu chọn thì kết quả sẽ là 100% mọi người yêu cầu các thông tin đó.

Những thông tin mang tính khoa học: Loài này tên khoa học là gì, đặc điểm hình thái, phân bố ... thì rõ ràng là anh phải tham khảo từ sách chuyên ngành chứ không lẽ anh tự nghĩ ra được? Vì vậy, việc ghi nguồn trích dẫn là việc cần thiết.

Nếu những thông tin mang tính khoa học của loài do anh tự phát hiện, tự tìm hiểu được thì anh có thể ghi rõ: Đây là những điều do chính tác giả nghĩ ra và viết ra, không tham khảo ở đâu hết. Okie, khi đó người đọc sẽ biết và sẽ có những đánh giá, góp ý cần thiết. Cái mà SHVN cần ở mức độ sơ đẳng nhất là sự rõ ràng về nguồn gốc của thông tin.

Những thông tin khác có thể do chính anh khi đi thực địa có được. Ví dụ anh có thể kể một câu chuyện nho nhỏ về lịch sử mỗi tấm hình, về những khó khăn khi săn hình ... Sẽ là những thông tin mà mọi người rất trân trọng, và không có ai bị hâm mà hỏi anh TLTK cho những thông tin dạng này.

Anh là người lớn, có tâm huyết và niềm đam mê lớn. Nhiều thành viên SHVN, trong đó có em, kính trọng đức tính này của anh. Nhưng cũng xin nói thẳng là anh đang mắc bệnh của người lớn: Ngại thay đổi và bảo thủ quan điểm. Thậm chí, sau bài viết trên của anh, em đã nghĩ rằng anh sợ sự thay đổi chứ không đơn thuần là ngại.

3. Việc anh đưa những bức hình quý giá của anh và các bạn lên SHVN là điều chúng em rất trân trọng và rất cần. Em đã nói điều này ngay ở bài viết đầu tiên. Anh CX Hiếu, 1 admin khác của SHVN, cũng đã cảm ơn anh. Các thành viên khác cũng vậy.

Cũng như đã nói rõ ở bài đầu tiên, ảnh là của anh và anh có toàn quyền.

Những vấn đề nảy sinh chúng em mong muốn được bàn bạc và thống nhất với anh. Các bộ sưu tập là của từng cá nhân, tuy nhiên cũng nên tuân theo những nguyên tắc chung nhất của SHVN.

4. Việc anh sẵn sàng cho mọi người sử dụng các tấm ảnh là điều rất ít người làm được. Rất đáng quý. Tuy vậy, em nghĩ anh nên thêm một câu: Trừ mục đích thương mại.

Chúc anh khỏe!

Những thông tin mang tính khoa học: Loài này tên khoa học là gì, đặc điểm hình thái, phân bố ... thì rõ ràng là anh phải tham khảo từ sách chuyên ngành chứ không lẽ anh tự nghĩ ra được? Vì vậy, việc ghi nguồn trích dẫn là việc cần thiết

Em thấy điều này không cần thiết, vì cái tên latin nó rành rành ra đấy rồi, đó là cái quan trọng nhất rồi, đừng làm mất thời gian của anh Trung nữa, để anh ấy có thời gian định danh và chụp hình.

Muốn tìm tên và đặc điểm phân bố hay gì gì khác của nó thì vào google gõ tên latin một cái là ra có gì đâu mà bắt anh ấy dò từng bức hình, rồi nhớ xem mình đọc và học thuộc đặc điểm sinh lý, phân loại, phân bố của nó ở sách nào, tài liệu nào, mà cho dù anh ấy có muốn làm thế thì cũng chịu không tài nào nhớ nổi. Hic, hàng nghìn hàng vạn loài đấy, có ít đâu cơ chứ.

Nếu ai phát hiện anh Trung hay bạn bè của anh định danh sai hay thế nào khác thì cứ việc góp ý, tranh luận thẳng thừng với anh ấy.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back