Cho em hỏi về điều kiện xin học bổng cao học ở Mỹ

ducky89

Junior Member
Chào các anh chị và các thành viên trong forum. em là thành viên mới đây :buonchuyen: Hiện em có vấn đề này muốn xin ý kiến của mọi người.
Em hiện đang là sinh viên năm 3 của chương trình Công nghệ sinh học tiên tiến, do VN hợp tác với Michigan, Mỹ (dạy và học bằng tiếng anh). Khi tốt nghiệp, cả lớp em sẽ được cấp 2 bằng ĐH, 1 của VN, 1 của Mỹ. Nên có thông tin là, sinh viên lớp em xin học bổng Master ở Michigan, "sẽ không cần kiểm tra trình độ anh văn nữa" (em nghĩ có nghĩa là không cần TOEFL nữa).
Vậy nên em muốn hỏi, nếu em xin học bổng Master hay PhD ở các trường khác ở Mỹ, có cần phải có TOEFL không, và GRE nữa ?
Mong được mọi người giúp đỡ. em xin cám ơn trước :)

Em Ducky89:
Theo toi biet thi tieu bang Michigan co khoang ~100 truong universities va colleges. Viec Em co xin duoc hoc bong hay khong tuy thuoc vao viec Em dang hoc o truong nao, boi vi chat luong giang day tai cac truong dai hoc o My khong dong deu.

Chuc may man,

À, em đang học ở ĐH Cần Thơ, chương trình này được xây dựng từ chương trình gốc của Michigan State University (MSU), đây là trường đối tác. Tuy học ở VN nhưng toàn bộ quá trình học sử dụng tiếng anh và học với các giáo sư MSU. Nên khi ra trường em được MSU cấp bằng. Và theo em biết thì MSU cũng là một trường có danh tiếng ở Mỹ.
Em không biết là nếu em có bằng ĐH của MSU thì khi xin học bổng master hay PhD ở Mỹ có cần xét TOEFL nữa hay không, và còn GRE nữa ? Mong các anh chị đi trước chỉ bảo giúp em.

Bạn học ở đâu cũng vậy. Khi thi cao học ở Mỹ đều cần GRE general, và một số trường đòi thêm GRE subject. Trường hợp bạn là người ngoại quốc, dù bạn có học ĐH ở Mỹ cũng vẫn phải có bằng Toefl.
Nói chung trừ ngành Toán & Máy tính dễ apply vì đi kèm học bổng là nhiệm vụ trợ giảng, các ngành khác phần lớn là miễn học phí, trừ phi bạn được một bên thứ 3 (ví dụ VEF) tài trợ sinh hoạt phí.
Muốn được full scholarship thì CV phải cực đỉnh (hoặc là top của top của top, hoặc top + extra-cirriculum achievements)

... Nói chung trừ ngành Toán & Máy tính dễ apply vì đi kèm học bổng là nhiệm vụ trợ giảng, các ngành khác phần lớn là miễn học phí, trừ phi bạn được một bên thứ 3 (ví dụ VEF) tài trợ sinh hoạt phí.
Muốn được full scholarship thì CV phải cực đỉnh (hoặc là top của top của top, hoặc top + extra-cirriculum achievements)

Toi dong y voi ban Luong ve diem nay. Muon nhan duoc full scholarship de hoc graduate schools o My thi Em phai co resume that la tot, boi vi khong nhung Em se phai "canh tranh" voi sinh vien cua cac truong khac cua My, ma Em con phai "canh tranh" voi cac sinh vien den tu cac nuoc khac tren the gioi (China, India, Europe, Taiwan, Korea, etc...). Thong thuong, sinh vien VN khong co extra-curiculum achievements cho nen bi bat loi rat nhieu.

Toi khong y dinh lam cho Em nan chi. Cung giong nhu ban Luong, toi chi muon cho Em biet ro hon ve nhung gi Em se phai doi dau trong tuong lai.

Chuc Em may man,

Vâng, em cũng biết là rất khó, nhưng mà phải cố hết sức mình thôi. Mà cho em hỏi cái Extra Cirriculum Achievements cụ thể là những gì ạ ?

Là những thành tựu em đạt được do em chủ động. Ví dụ khi học xong đại học thì tất cả mọi người đều có bảng điểm, nhưng 1 số người có thể có bài báo đăng ở các tạp chí chuyên ngành, 1 số thì có toefl, GRE, một số thì có danh hiệu hot boy hot girl...

SVVN thường không có extra CV achievements vì cơ sở hạ tầng cho nghiên cứu, giáo dục của VN kém hơn các nước khác khá nhiều. Ví dụ hồi xưa mình ở bên Hàn thì lab có 1 chú under lên làm thí nghiệm. Như vậy khi chú under này học xong DH thì CV của chú ý ngoài bảng điểm ra còn có 1 vài posters và thậm chí có tên trong SCI paper nữa. So với svvn thì chú này có ưu thế cạnh tranh hơn hẳn.

Là những thành tựu em đạt được do em chủ động. Ví dụ khi học xong đại học thì tất cả mọi người đều có bảng điểm, nhưng 1 số người có thể có bài báo đăng ở các tạp chí chuyên ngành, 1 số thì có toefl, GRE, một số thì có danh hiệu hot boy hot girl...

SVVN thường không có extra CV achievements vì cơ sở hạ tầng cho nghiên cứu, giáo dục của VN kém hơn các nước khác khá nhiều. Ví dụ hồi xưa mình ở bên Hàn thì lab có 1 chú under lên làm thí nghiệm. Như vậy khi chú under này học xong DH thì CV của chú ý ngoài bảng điểm ra còn có 1 vài posters và thậm chí có tên trong SCI paper nữa. So với svvn thì chú này có ưu thế cạnh tranh hơn hẳn.

cái đó mới là extra-cirriculum. Mấy cái kia vẫn tính là academic achievements.:nhannho:

GRE general thì hầu hết các trường đều đòi hỏi. TOEFL thì có thể 1 số trường miễn cho. Nếu mình không có papers để cạnh tranh với người ta thì có thể học thi GRE subjects.
Thông thường đi học thạc sĩ thì trường sẽ không trả tiền. Còn nếu học tiến sĩ thì các trường có thể đảm bảo nguồn thu nhập của mình trong quá trình học. Nguồn thu nhập của PhD students thì thường là teaching assistant và research assistant. Research assistant thì được trả bởi giáo sư hướng dẫn. Nếu giáo sư hướng dẫn ko có tiền trả cho mình thì mình sẽ phải đi làm TA kiếm tiền.
Nếu bạn có học bổng thì khả năng được trường nhận sẽ cao hơn.
Hiện tại tôi biết có học bổng VEF và Schlumberger, faculty for the future. Học bổng VEF thì có mấy vòng thi cử gì đấy. Học bổng Schlumberger thì cho nữ giới từ các nước đang phát triển và có kinh nghiệm giảng dạy.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back