câu hỏi về tuần hoàn

betybong

Senior Member
cho mình hỏi là nếu nhỏ đ ngâm thuốc là hay ađrênalin vào tim ếch thì nó đập nhanh hơn hay chậm đi?vì sao?
mình nghĩ là nhanh hơn nhưng khi làm thì nghiệm thì nó lại chậm đi ! ko bik đường nào mà lần!!!hic:ah:

adrenalin là hoôcmn có tdụng tăng nhịp tim
Tuy nhiên nhỏ vào tim ếch thì hok biêt nó có thụ thể tiếp nhận k??

mình cũng nghĩ là nhanh hơn thế mà khi đếm nhịp tim thì nó lại chậm đi.hok biết sao nữa khi nhỏ dd ngâm mẩu thuốc lá hút dở vào cũng thế hic!!! mà đáng lẽ nicôtin trong thuốc lá phải kích thích tăng nhịp tim chứ nhỉ?hay là tại con ếch bị mổ lộ tim lâu quá nên tim nó đập yếu đi, cả ađrenalin cũng chịu ko có td nữa nhỉ???????????????:hum:

Theo mình được biết thì adrenalin có tác dụng làm tăng nhịp tim, nhưng nếu dùng quá nhiều nó sẽ có tác dụng ngược lại, tức là làm giảm nhịp tim. Nếu có điều kiện, các bạn hãy kiểm chứng lại xem sao nha.

thế các cậu làm thì nhịp tim ếch là bao nhiêu?sau khi nhỏ anđrenalin nó giảm còn bao nhiêu?

mai minh thi ve bai nay roi. nhung minh nghi la khi lam thi nghiem cac ban nen nho it 1 adrenaline thui thi ket qua se khac do minh lam ra dung li thuyet. :mrgreen:

bạnk ko cần số đo đâu..mình nghĩ là nhịp tim của éch sẽ tăng như các bạn khác nói vì có lẽ chất đó kích thích nút xoang nhĩ phát ra xung điện mà

Adrenalin là 1 thuốc cường giao cảm. Tác dụng làm tim đập nhanh mạnh thông qua tăng sức co bóp cơ tim, tăng dinh dưỡng, tăng sức bền, tăng hưng phấn cơ tim... Kết quả làm tăng huyết áp tối đa. Nếu dùng lượng nhỏ vừa đủ thì sau khi adrenalin phân hủy hết (thời gian rất ngắn tính bằng phần trăm giây), huyết áp mới tăng do lực co bóp của tim lúc này mới có tác dụng lên huyết áp. Tuy nhiên nếu dùng kéo dài với liều lượng lớn, nó sẽ duy trì sự tăng áp lực mạch máu. Tại quai động mạch chủ và xoang động mạch cảnh có các thụ cảm thể thể tích và áp lực truyền tín hiệu về não về tình trạng tăng huyết áp sẽ gây ra phản xạ giảm áp. Do tình trạng tăng huyết áp kéo dài gây ra phản xạ giảm áp chiếm ưu thế hơn nên kết quả mới thế...
Hồi anh làm thí nghiệm này chỉ dám nhỏ 1 giọt nhỏ một cách thẹn thùng cẩn thận mà tim con ếch đã đập loạn xạ rồi. Với adre thì nên dùng ít thôi, nhạy lắm ! :cool:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back