Thu hút dân nghiên cứu

vl-sinhoc

Senior Member
Chuyện tham gia vào diễn đàn thường xuyên là chỉ có một số nòng cốt tự nguyện thôi (những người có bầu máu nóng ?). Những người không nòng cốt sẽ chiếm đa số. Để nhiều người thích cần phải hấp dẫn, đón nhận nhu cầu của mọi người. Bác nào cũng đã trải qua nhiều chuyện phong trào rồi đều thấy.

Chuyện để server nào không quan trọng bằng việc cái server đó phải đáp ứng ít nhất mấy điều kiện như tốc độ nhanh, dung lượng chứa được diễn đàn, tin cậy ít chết, bảo mật tốt không có thì nguy, giá cả phù hợp.

Tôi thấy có một số nhu cầu sau mà mình có thể tìm cách đáp ứng một cách có hệ thống cho những người ghé qua diễn đàn :

- nhu cầu lấy thông tin : kiểu sinh học xung quanh ta sẽ rất phù hợp
- nhu cầu hỏi bài : cần có người thạo vật lý sơ cấp để đáp ứng nhu cầu hỏi bài của học sinh từ cấp nhỏ tới đại học.
- v.v.

Chắc chắn sẽ còn nhiều loại nhu cầu khác mà các đồng chí lãnh đạo có thể suy nghĩ và tìm cách đáp ứng để câu thêm khách . Trong bài phát biểu của tôi hôm nay tôi chỉ xin trình bày sâu về nhu cầu pốt bài nghiên cứu cho dân nghiên cứu :

Nhu cầu pốt bài nghiên cứu : hiện mọi người cứ nghĩ là tạp chí Mỹ là có uy tín nhất. Điều này là đúng. Các tạp chí Mỹ đã đi trước thời đại trong việc pốt bài nghiên cứu. Cho tới nay việc pốt được bài nghiên cứu trên tạp chí Mỹ là một niềm tự hào và thành công cho người làm nghiên cứu. Việc này là đúng và không có gì phải bình luận thêm. Nhưng có một khía cạnh khác của việc này mà tôi muốn nói ở đây : đó là sự khó khăn khi xin được đăng ở các tạp chí này, số lượng người chờ rất lớn. Chính vì thế mà nhiều nước trong đó có Việt Nam tìm cách phát triển tạp chí riêng. Nhưng kể cả các tạp chí riêng thì số lượng được chấp nhận cũng không nhiều vị sự phản biện khó khăn. Do đó vẫn còn các nhu cầu pốt bài từ các bài không được nhận đăng .

Hiện tôi biết có một trường đại học tên là Cornell ở Mẽo có mở một server để pốt bài kiểu này, chấp nhận đủ các thứ tiếng khác nhau. Họ cũng có hệ thống phản biện nhưng các thủ tục pốt bài thì toàn là online và không mất phí và dễ dàng hơn. Cách đây độ 1 năm cũng có một nhóm Tàu Ô tạo ra tạp chí điện tử tên là NatureScience gì đó để nhận đăng bài, chủ iếu là dân Tiều đăng bài. Hai ví dụ này được đưa ra để muốn nói là nhu cầu đăng bài không được đáp ứng đã có và hai nơi này đã bắt được nhu cầu mà đáp ứng.

Vậy có nhu cầu nào đăng bài bằng tiếng Việt không ? Đây là câu hỏi mấu chốt để quyết định bước đi tiếp theo. Nếu mọi người cho là có thì tại sao ban lãnh đạo lại không nghĩ tới chuyện tạo nơi đây thành nơi để đăng bài ? Đây chính là một hình thức thu hút các bác chuyên nghành sâu dạo chơi qua diễn đàn. Hiện tôi biết thì ở Việt Nam chưa có nơi nào làm việc này cả ??? Mặt khác tôi biết là các nòng cốt lãnh đạo toàn là những người trẻ tuổi tài cao năng động và đầu óc rất mở và nhiệt tình ?, thì tại sao một việc rất có ích là việc mở thêm nơi pốt bài lại không dám được làm.

Tất nhiên nếu tiến hành làm thì còn nhiều điều cần được thảo luận kỹ và chi tiết.

Vài lời góp ý, cảm ơn các đồng chí đã lắng nghe.
Vatly.

Nhu cầu pốt bài nghiên cứu : hiện mọi người cứ nghĩ là tạp chí Mỹ là có uy tín nhất. Điều này là đúng. Các tạp chí Mỹ đã đi trước thời đại trong việc pốt bài nghiên cứu. Cho tới nay việc pốt được bài nghiên cứu trên tạp chí Mỹ là một niềm tự hào và thành công cho người làm nghiên cứu. Việc này là đúng và không có gì phải bình luận thêm. Nhưng có một khía cạnh khác của việc này mà tôi muốn nói ở đây : đó là sự khó khăn khi xin được đăng ở các tạp chí này, số lượng người chờ rất lớn. Chính vì thế mà nhiều nước trong đó có Việt Nam tìm cách phát triển tạp chí riêng. Nhưng kể cả các tạp chí riêng thì số lượng được chấp nhận cũng không nhiều vị sự phản biện khó khăn. Do đó vẫn còn các nhu cầu pốt bài từ các bài không được nhận đăng .

Việc post ?bài kô căn cứ trên quốc tịch tạp chí mà căn cứ trên chì số impact factor và những thứ khác. Người ta tranh nhau đăng bài trên tạp chí có chì số IP cao chứ người ta kô quan tâm coi nó thuộc quốc tịch nào.

Hiện tôi biết có một trường đại học tên là Cornell ở Mẽo có mở một server để pốt bài kiểu này, chấp nhận đủ các thứ tiếng khác nhau. Họ cũng có hệ thống phản biện nhưng các thủ tục pốt bài thì toàn là online và không mất phí và dễ dàng hơn. Cách đây độ 1 năm cũng có một nhóm Tàu Ô tạo ra tạp chí điện tử tên là NatureScience gì đó để nhận đăng bài, chủ iếu là dân Tiều đăng bài. Hai ví dụ này được đưa ra để muốn nói là nhu cầu đăng bài không được đáp ứng đã có và hai nơi này đã bắt được nhu cầu mà đáp ứng.

Đăng thì cứ đăng nhưng chẳng ai thừa nhận cả, kiểu post bài này chẳng khác nào ?tự ru ngủ mình "ta về ta tăm^ao ta..."

Vậy có nhu cầu nào đăng bài bằng tiếng Việt không ? Đây là câu hỏi mấu chốt để quyết định bước đi tiếp theo. Nếu mọi người cho là có thì tại sao ban lãnh đạo lại không nghĩ tới chuyện tạo nơi đây thành nơi để đăng bài ? Đây chính là một hình thức thu hút các bác chuyên nghành sâu dạo chơi qua diễn đàn. Hiện tôi biết thì ở Việt Nam chưa có nơi nào làm việc này cả ??? Mặt khác tôi biết là các nòng cốt lãnh đạo toàn là những người trẻ tuổi tài cao năng động và đầu óc rất mở và nhiệt tình ?, thì tại sao một việc rất có ích là việc mở thêm nơi pốt bài lại không dám được làm.

Ở Việt nam có luật Khoa học công nghệ và luật Báo chí, kô tự tiện được đâu.

Vài lời góp ý, cảm ơn các đồng chí đã lắng nghe.

Nghe thì đã nghe nhưng hòan tòan kô khả thi, chưa đủ sức thuyết phục.

thì ý nói tạp chí Mỹ được thích vì có IP cao, được chưa ?

Tiếp theo là nếu nhận đăng bài thì forum này đương nhiên là không thể so sánh ngay với tạp chí Mỹ. Nhưng nếu chỉ ngồi đợi có uy tín rồi thì mới đăng lúc đó mới gọi là khả thi à ? ? ?hay đó gọi là cầu toàn ??

Hai ví dụ được đề cập là Cornell và tạp chí của mấy chú Tàu, nếu được đăng ở đấy thì các trường đại học chưa chắc đã tính điểm cho các bài này, mà chỉ coi nó là một nơi có pre print. Nhưng không vì thế mà có ít người đăng. Thế tại sao họ đăng mặc dù nơi đó không có uy tín nhiều ?? ?Tại vì họ cọ nhu cầu công bố ... Như thế không có nghĩa là cố tình làm bôi ra mà vì một nhu cầu thầm kín là muốn chia sẻ với mọi người những tìm tòi của mình. Nhu cầu này là chính đáng, chứ không có nghĩa là tự ru ngủ mình.

Tiếp theo là VN mình có luật báo chí , nhưng luật đó có cấm tạo thành một nơi đăng bài nghiên cứu không ?? Nếu có thì điều nào khoản nào ??

Nhiều nhà khoa học nước mình có tâm lý nhược tiểu, chỉ sợ cái của Tây thôi, mà không dám nghĩ tới việc tự tin của mình.

Nếu dám làm thì có thể thất bại, nhưng cũng có thể thành công. Nếu không dám làm thì luôn luôn chẳng có cái gì để thành công cả.

Nếu mình suy nghĩ và dám làm, mình sẽ thu hút được nhiều người chuyên nghiệp trong sinh học hơn ghé qua.

Hai ví dụ được đề cập là Cornell và tạp chí của mấy chú Tàu, nếu được đăng ở đấy thì các trường đại học chưa chắc đã tính điểm cho các bài này, mà chỉ coi nó là một nơi có pre print. Nhưng không vì thế mà có ít người đăng. Thế tại sao họ đăng mặc dù nơi đó không có uy tín nhiều ?? ?Tại vì họ cọ nhu cầu công bố ... Như thế không có nghĩa là cố tình làm bôi ra mà vì một nhu cầu thầm kín là muốn chia sẻ với mọi người những tìm tòi của mình. Nhu cầu này là chính đáng, chứ không có nghĩa là tự ru ngủ mình.

Công việc này bên diễn đàn khoa học thủy sản đã làm rồi đấy. http://www.khoahocthuysan.org/portal/index.php

Nhưng quả thật là không khả thi. Bạn cứ nghĩ kỹ sẽ thấy.

Thì đó là của nghành Thủy Sản

Mà bạn nói là suy nghĩ kỹ đi ... có nghĩa là bạn đã suy nghĩ và có ý rồi, sao bạn không nói ra mà lại nói thế ? ? Diễn đàn là để mọi người nói suy nghĩ của mình ra cơ mà. Nhất là khi bạn lại là người bỏ kinh phí cho diễn đàn này.

Cảm ơn vl-sinhoc đã có quan điểm tích cực với SHVN. Điều này chúng tôi suy nghĩ từ hồi mới thành lập site, nhưng không thực hiện được.

- Bản quyền.
- Sự hợp tác của các tác giả.
- Nhân lực để đưa lên (cái này thì chúng tôi có thể cố gắng được).

Trước đây chúng tôi vận động Cử nhân đưa Khóa luận lên, Thạc sỹ đưa Luận văn, Tiến sỹ đưa luận án ... nhưng kết quả là KHÔNG MỘT AI HỢP TÁC. Sau cùng thì chúng tôi được sự đồng ý của GS Lê Đình Lương để xuất bản Tạp chí Di truyên học và Ứng dụng. Hiện nay và tới đây có lẽ chúng tôi sẽ chỉ tập trung làm cho tốt việc này. Những việc lớn hơn xin chờ các cơ quan chức năng.

Thân

cảm ơn bạn đã trả lời và đã thảo luận
theo tôi các vấn đề bạn đưa ra về bản quyền thì bạn có thể cùng vào site của cornell và quan sát. Tôi thấy lo nhất là việc không ai muốn post bài như các bạn đã từng trải qua. Vì bạn biết đấy là nếu bạn ở VN thì tình hình làm khoa học không thể nói là tươi sáng được, cho nên người ta cũng chả ai buồn làm nghiên cứu huống hồ nghĩ tới việc post bài.

Chắc là theo cách đoán nhận của các bạn thì hiện thời chưa có đủ nhu cầu cho việc này, mà thực tế thì các bạn cũng đã thử nhưng chưa đựơc. Tôi thấy các bạn đã thử một hướng rất hay là việc post bài cho sinh viên. Nhưng chắc là do nhiều lý do nên cũng chưa ai muốn post cả. Nhưng tôi chắc các bạn cũng đã là sinh viên. Hay các bạn thử post luận văn cũ của các bạn lên trước đi, sau đó mọi người thấy hay hay có thể sẽ làm theo cũng nên.

Xin lỗi, đây là chủ đề để đóng góp cho sinh học việt nam phát triển, thu hút nhiều người có chuyên môn cao, kinh nghiệm tốt. Còn ai cứ bàn lùi, là ko thành công thì mời sang box khác, ở đây chỉ có đưa ra những đề xuất khả thi, còn bạn thấy ko khả thi ở chỗ nào thì cứ việc nói rõ cho mọi người cùng bàn, cùng làm để giải quyết, ko phải là chỗ để bàn lùi, ko làm được đâu, họ thất bại rồi, mình cũng chịu cảnh tương tự thôi. Còn bạn chỉ ra được nguyên nhân thất bại của họ, lý giải vì sao họ thất bại thì luôn được mọi người hoan nghênh.

Ý tưởng của vl-sinhoc rất tốt đó là khơi dậy tiềm năng của mọi thành viên của SHVN, vậy vl-sinhoc đã có ý kiến như thế nào và đề xuất ntn để khơi dậy tiềm năng đó chưa? Nếu ai có thì post lên cho mọi người cùng thảo luận.

1. Những vấn đề tôi định nói thì dontcry đã nói cả.

2. Việc đưa luận văn lên chúng tôi đã từng làm và kết quả là phải gỡ bỏ. Lý do cũng vì chuyện bản quyền. Nói đơn giản thế này: bạn không thể một mình làm cái luận văn đó được, còn giáo viên hướng dẫn, cái này lại còn liên quan đến các đề tài đang tiến hành tại nơi bạn thực tập... nên để 1 luận văn được đăng cần có sự đồng ý của giáo viên hướng dẫn, có khi cả của thủ trưởng nơi thực tập nữa đó chứ.

3. Ví dụ nữa, bạn có một công trình nghiên cứu, chất lượng có thể đăng trên tạp chí nào đó trong nước hoặc quốc tế vậy bạn có đòng ý đăng online trên đây không? Cho dù có, công trình đó cũng còn liên quan nhiều người như cái luận văn trên kia, không dễ chút nào.

4. Cho dù có bản quyền, có sự hợp tác của tác giả, có nhân lực để đưa lên thì vẫn còn thiếu một cái nữa là đội ngũ phản biện. Không phải bạ cái gì cũng đưa lên. Nhìn anh lonxon kia kìa, một ngày cũng chỉ có khả năng sửa 1 bài (mà là bài dịch từ nguồn có chất lượng) thôi chứ đừng nói là phản biện. Ví dụ có ai đó ngồi cóp nhặt tài liệu, bịa số liệu làm một bài thật hoành tráng, vứt lên shvn đăng, liệu bạn có đủ trình độ nhận ra những cái họ bịa không khi nó không thuộc chuyên ngành của bạn?

Xin lỗi, đây là chủ đề để đóng góp cho sinh học việt nam phát triển, thu hút nhiều người có chuyên môn cao, kinh nghiệm tốt.

Cảm ơn các đóng góp quý báu của các bạn.

Còn ai cứ bàn lùi, là ko thành công thì mời sang box khác

Vậy cứ ý tưởng nào đưa ra cũng nhất thiết phải thành công, phải khả thi sao?

còn bạn thấy ko khả thi ở chỗ nào thì cứ việc nói rõ cho mọi người cùng bàn, cùng làm để giải quyết, ko phải là chỗ để bàn lùi, ko làm được đâu, họ thất bại rồi, mình cũng chịu cảnh tương tự thôi. Còn bạn chỉ ra được nguyên nhân thất bại của họ, lý giải vì sao họ thất bại thì luôn được mọi người hoan nghênh.

Tôi chưa hề nói bên diễn đàn khoa học thủy sản thất bại hay không làm được. Còn việc chỉ ra nguyên nhân, giải thích... thì trước đó tôi chưa có thời gian, và cho rằng chắc bạn cũng hiểu được lý do nên viết ngắn gọn. Giờ thì dontcry và tôi đã làm rồi nhé.

Ý tưởng của vl-sinhoc rất tốt đó là khơi dậy tiềm năng của mọi thành viên của SHVN, vậy vl-sinhoc đã có ý kiến như thế nào và đề xuất ntn để khơi dậy tiềm năng đó chưa? Nếu ai có thì post lên cho mọi người cùng thảo luận.[/quuote]

Rất cảm ơn các bạn.

Muốn có một diễn đàn chuyên sâu thì trước sau gì thì SHVN phải được hoạt động bởi những con người chuyên nghiệp chứ ko phải là nghiệp dư, là tay trái, như bây giờ thì lúc đó thì sẽ biến sang dạng hoạt động khác, sẽ cần nguồn kinh phí, nguồn tài trợ rõ ràng để đảm bào hoạt động của site chứ nhóm BIOPRO ko phải bỏ tiền túi của mình ra để duy trì nó nữa tuy vẫn giữ nguyên tiêu chí hoạt động của cả site: Nơi thảo luận để nghiên cứu nghiêm túc của các nhà sinh học mang quốc tịch Việt Nam, hay của các nhà sinh học nữa thì càng hay. Mọi người có ý tưởng gì về nguồn tài trợ ko?

Các anh chị đã đi hỏi họ chưa, có viết thư hay liên lạc trực tiếp với họ nói rõ, giải thích rõ mục đích mình làm việc này để làm gì chưa? (một vài người ko thể làm nổi việc này, vì vậy cần sự hợp lực của mọi thành viên trong và ngoài diễn đàn). Em tin rằng những người làm khoa học ko ai muốn khóa luận, hay luận văn của mình phải đổ biết bao mồ hôi, công sức ra lại bị xếp xó, lại bị gián gặm nhấm cả mốc ra chẳng để làm gì vì rất ít người tiếp cận được, họ rất mong những người đi sau sẽ sử dụng nó. Người trực tiếp làm còn thế, còn người hướng dẫn thì ko xót xa trước công sức mình và học trò mình bỏ ra để làm nó ư. Nếu viết giải thích đầy đủ rõ ràng và có phương thức phản hồi phù hợp: bao nhiêu người download, họ down để làm gì, đề tài nghiên cứu của họ là gì phải khai báo đầy đủ và thông tin cho họ biết. Còn ai bận quá nhiều công trình quá thì họ chẳng sức đâu mà quan tâm đến chuyện đó, mà những người như họ lại càng dễ đồng ý. - > mọi người suy nghĩ xem có được ko.

Còn bàn về sự phản biện lại càng phải nói thêm: anh nghĩ cần phải phản biện lại à? Hay chính anh người viết những dòng này cũng ko tin vào kết quả, hay làm ẩu trong luận văn của mình  :mrgreen: . Vậy anh nghĩ những gì mà Hội đồng khoa học phản biện đề tài ko ra gì à? Không đủ chất lượng à? Hay họ ko đủ trình độ để đánh giá các công trình đó,(mặc dù phản biện là cần thiết, ko thể thiếu, nhưng chúng ta chưa đủ nhân lực để phản biện, để đánh giá thì tội gì ko công nhận những Hội đồng khoa học đó đã chấp nhận).Nếu ko công nhận như vậy thì các luận văn đưa lên đây thì chỉ phí công sức của mọi người thôi. Mendel phải sau 50 năm công bố công trình của mình mọi người mới hiểu, mới chấp nhận đấy.

Chỉ vì dontcry chưa viết xong phần giới thiệu mà mọi ng phải mất thời gian hơn. Tuy nhiên, đã đưa ra thảo luận thì đành phải giải thích.

Muốn có một diễn đàn chuyên sâu thì trước sau gì thì SHVN phải được hoạt động bởi những con người chuyên nghiệp chứ ko phải là nghiệp dư, là tay trái, như bây giờ thì lúc đó thì sẽ biến sang dạng hoạt động khác, sẽ cần nguồn kinh phí, nguồn tài trợ rõ ràng để đảm bào hoạt động của site chứ nhóm BIOPRO ko phải bỏ tiền túi của mình ra để duy trì nó nữa tuy vẫn giữ nguyên tiêu chí hoạt động của cả site: Nơi thảo luận để nghiên cứu nghiêm túc của các nhà sinh học mang quốc tịch Việt Nam, hay của các nhà sinh học nữa thì càng hay. Mọi người có ý tưởng gì về nguồn tài trợ ko?

Việc tìm nguồn tài trợ ko khó. Nhưng biopro quyết định trong tương lai gần sẽ ko nhận bất cứ sự bảo trợ tài chính nào. Vì sao: vì ko ai tài trợ ko công cho SHVN trừ biopro. Nếu họ muốn đặt banner quảng cáo -> chậm trình duyệt vào SHVN; nếu họ muốn quản lý và sở hữu thông tin của SHVN -> họ phải trả lương cho biopro và friend. Hic hic làm ko công thì làm chứ tính lương thì sợ họ trả ko đủ đâu. (Không tin hỏi thử anh lonxon xem nếu họ muốn thuê anh dịch thì ?bao nhiều euro 1 trang A4?)

Còn bàn về sự phản biện lại càng phải nói thêm: anh nghĩ cần phải phản biện lại à? Hay chính anh người viết những dòng này cũng ko tin vào kết quả, hay làm ẩu trong luận văn của mình ? . Vậy anh nghĩ những gì mà Hội đồng khoa học phản biện đề tài ko ra gì à? Không đủ chất lượng à? Hay họ ko đủ trình độ để đánh giá các công trình đó,(mặc dù phản biện là cần thiết, ko thể thiếu, nhưng chúng ta chưa đủ nhân lực để phản biện, để đánh giá thì tội gì ko công nhận những Hội đồng khoa học đó đã chấp nhận).Nếu ko công nhận như vậy thì các luận văn đưa lên đây thì chỉ phí công sức của mọi người thôi.

Chẳng hiểu bạn muốn nói gì? nếu bạn muốn thì hỏi xin GV hướng dẫn của bạn công bố luận văn lên mạng rồi post lên đây cho anh em xem chơi :D. Cứ hỏi đi câu trả lời nó sờ sờ ở đấy đấy ...

Chú bé voime7 mạnh mồm quá... cho anh em coi luận văn của chú đi vậy... Ngôì đấy mà bàn với tính.. thiệt sự hoan nghênh tinh thần học tập cũng như đủ thứ khác của các chú.. tuy nhiên làm ơn nghĩ sâu xa hơn tí chút đi rồi hãng bàn bạc những việc to tát.

Như vietbio nói, chú hãy tập trung làm tốt việc của chú.. như: dịch tài liệu, thảo luận chuyên môn... tích lũy kiến thức... Đó là việc chú quan tâm trước mắt...

Tôi dân vô đây lâu rồi, nhưng chỉ mong được đọc bài trang nhất, thảo luận chuyên sâu.. chờ mong bài chuyên môn sớm nhất của chú... ?vì chú có sự hy vọng, niềm đam mê, và đang thiếu sự TRẢI NGHIỆM.. Cố gắng lên nhé!
Cheers,

Còn bàn về sự phản biện lại càng phải nói thêm: anh nghĩ cần phải phản biện lại à? Hay chính anh người viết những dòng này cũng ko tin vào kết quả, hay làm ẩu trong luận văn của mình ? . Vậy anh nghĩ những gì mà Hội đồng khoa học phản biện đề tài ko ra gì à? Không đủ chất lượng à? Hay họ ko đủ trình độ để đánh giá các công trình đó,(mặc dù phản biện là cần thiết, ko thể thiếu, nhưng chúng ta chưa đủ nhân lực để phản biện, để đánh giá thì tội gì ko công nhận những Hội đồng khoa học đó đã chấp nhận).Nếu ko công nhận như vậy thì các luận văn đưa lên đây thì chỉ phí công sức của mọi người thôi. Mendel phải sau 50 năm công bố công trình của mình mọi người mới hiểu, mới chấp nhận đấy

Nói thêm chút. Tôi nói phản biện ở đây không phải chỉ dành cho mấy cái luận văn. Trên kia đang nói đến các công trình nghiên cứu, các bài báo online.

Cho dù thu hẹp ở mức luận văn, có thể khóa luận của bạn đã được phản biện... nhưng ai dám chắc nó đã không bị thay đổi khi đưa đến tay người đăng? Cho dù không bị thay đổi và đã được bảo vệ, được giáo viên khác phản biện, tôi cũng như nhiều người khác khi đọc lại cái khóa luận sinh viên vẫn thấy rất tệ. Chắc tại tôi dốt nên nó thế.

Và một trong số các lý do mà giáo viên hướng dẫn sẽ không đồng ý đăng online là vì chất lượng chính khóa luận mà mình hướng dẫn đó bạn ạ.

Tất nhiên, nếu bạn hoặc ai khác có những công trình nghiên cứu, có bài viết chất lượng, gửi cho chúng tôi, đảm bảo với bạn nó sẽ được lên trang nhất.

Lúc nào anh Dontcry viết xong nó thì chúng ta sẽ thảo luận tiếp về vấn đề này. Lúc đấy sẽ bàn xem cái tương lai gần đấy là bao nhiêu lâu, vì trước sau gì đều phải có nguồn kinh phí lớn (muốn làm gì chả cần đến tiền, tuy là nhà khoa học ta ít quan tâm đến điều đó, nhưng phải chấp nhận thực tế là giữ vững nguyên tắc hoạt động, còn các loại râu ria khác ko cơ bản, hoặc có thể chấp nhận được thì nên chấp nhận) để duy trì, phát triển website thành nơi như các anh dự kiến ban đầu. Còn hiện giờ thì xin ngừng đề tài luận văn, khoá luận, công trình khoa học online công bố trên diễn đàn ở đây.

Ở box này chỉ thảo luận làm thế nào để thu hút các nhà nghiên cứu có thực tài mong các Bác, các anh, các chị và các bạn đừng thảo luận ra ngoài lề.

Gửi anh Atrix:

Dựa vào một vài bài viết của anh, tôi đoán rằng anh ko hơn tôi bao nhiêu tuổi (và có thể là còn kém nữa) vì thế anh gọi tôi bằng "chú bé", "chú em" là ko thích hợp. Còn cái câu tôi đề dưới mỗi bài viết của tôi, mặc dù tôi viết ra thật nhưng chính tôi còn chưa hiểu hết ý nghĩa của nó (hy vọng 50 năm nữa thì may ra).

Thứ hai, tôi ko quen biết gì anh và tôi cũng kém tiếng Anh nhưng cũng biết được rằng từ "Cheers" anh dùng ở cuối bài viết ấy chỉ để dùng chào thân mật, chào những người ngang hàng ta quá quen thân thôi, mong anh đừng dùng với sếp của anh mà bị đuổi việc đấy. Vì vậy hãy dùng tiếng Việt ra tiếng Việt và gìn giữ sự trong sáng, màu nhiệm của nó, chứ đừng có nửa nạc, nửa mỡ tiếng Anh ko ra tiếng Anh, tiếng Việt ko ra tiếng Việt nhìn khó chịu lắm (chỉ những từ chưa có khái niệm tương ứng ta mới phải vay mượn, còn khi có rồi thì hãy dùng một cách thích hợp).

Vậy thì em xin lỗi, vì thấy phần giới tính ghi là ko xác định và trong các bài viết chẳng thể hiện gì điều đó cả, cái hình ảnh ấy chẳng nói lên cái gì hết cả, em có quyền thích để ảnh bạn gái của em chẳng hạn thì anh cũng nghĩ em là con gái à?
Em đã vào để sửa lại rồi nhưng ko được.

Giờ ngồi đọc lại mấy bài này của em mới thấy buồn cười. Nhưng chả sao lúc đó nghĩ như vậy thì để như vậy thôi, kệ nó. Bài học nào cũng cần có thời gian để nghiền ngẫm, thấu hiểu và trân trọng.

Hình như từ khi chuyển sang diễn đàn với tên thật thì mọi người chả buồn góp ý góp tứ gì nữa nhỉ? Liệu có phải sợ mình lộ tên thật rồi thì nói người khác họ mắng cho ko? Thực rồi thì phải cẩn thận hơn với lời nói của mình chứ nhỉ :)). Và như vậy thì hình như mọi người cũng ngại nói hơn, cũng sợ mình nói sai nhiều hơn thì phải.

Diễn đàn vẫn ổn định số người vào diễn đàn hàng ngày là 20-30 thành viên.

Liệu chúng ta đã đưa ra những vấn đề mà những người tham gia diễn đàn quan tâm và muốn viết bài, muốn tranh luận, muốn góp ý chưa nhỉ?

Hay ai cũng đang đợi để tìm người có cùng lĩnh vực mình quan tâm để tranh luận và học hỏi cho đã nhỉ?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back