Có một vài thắc mắc. Bạn nào biết giải đáp giúp với nhá.

suicune221

Junior Member
1/ Tại sao nucleotic và ribonucleotic lại có cùng khối lượng là 300 đvC trong khi chúng tạo bởi 2 loại đường khác nhau là ribozo và deoxi ribozo.
2/ Các axit amin chỉ khác nhau ở gốc R, mỗi gốc R lại có một khối lượng khác nhau. Vậy tại sao axit amin lại có cùng phân tử khối là 110 đvC.
3/ Với phân tử khối chỉ có 110 đvC. Vậy mỗi gốc R sẽ cấu tạo ra sao để có thể tạo ra tới gần 20 loại axit amin khác nhau.
4/ ADN tổng hợp ARN và ARN tham gia quá trình dịch mã nghĩa là ADN không tham gia dịch mã. Vậy tại sao sự điều hòa hoạt động của gen phải trải qua giai đoạn dịch mã và biến đổi sau dịch mã.
Những thắc mắc trên em hỏi thầy cô dạy trên lớp. Thầy cô đều pó tay, thầy cô lại bảo, em có muốn biết sau này học lên tiến sỹ rồi nghiên cứu. Còn giờ thì họ nói sao biết vậy. Nhưng mà rõ ràng những điều trên thì môn sinh lại mâu thuẫn với hóa. Anh em nào biết giải đáp giúp mình với nha.

Chào bạn,

Bạn đặt ra nhiều câu hỏi cùng lúc nên chắc mọi người "ngán" trả lời!

1/ Vì sao nucleotide và ribonucleotide có cùng khối lượng phân tử (KLPT) là 330 d.v.C?

Câu hỏi phải hỏi là: vì sao Deoxyribonucleotide và Ribonucleotide có cùng KLPT là 330 d.v.C? Vì nucleotide là tên gọi chung của các phân tử Deoxyribonucleotide và Ribonucleotide .

KLPT 330 d.v.C là KLPT trung bình. Nghĩa là các Deoxyribonucleotide gồm A, T, G, C trong ADN và U, A, C, G trong ARN. Thuật ngữ nucleotide bao gồm bazơ nitơ, Gốc đường và gốc phosphate (Greece, 2003, trang 7). Nếu bạn tính riêng từng nucleotide thì KLPT sẽ khác nhau.

2/Tương tự, vì sao acid amin lại có cùng KLPT là 110 d.v.C?

110 d.v.C là KLPT trung bình của 20 loại acid amin. Con số này các nhà khoa học có được dựa vào KLPT của từng acid amin và tầng suất xuất hiện của mỗi loại acid amin trong protein. Nếu bạn có một chuổi protein 300 acid amin thì bạn có thể ước lượng KLPT của protein này là: 300x110=33.000 d.V.C hay Da (Dalton).

3/Các mạch bên R khác nhau do có cấu tạo hóa học khác nhau. Như số lượng C, nhóm OH, SH, COOH...

4/ Mình không rõ vì chưa hiểu ý bạn! Hoặc một bạn khác trả lời giúp!

Mình không biết bạn đang học gì nên nếu bạn thấy chưa hiểu thì trao đổi thêm nhé!
pvhau

Mình đang học 12. Cô dạy thế mình thắc mắc hỏi mà cô chẳng trả lời đc nên mới lên đây hỏi. Cám ơn bạn rất nhiều.

Mình cũng đoán bạn đang học cấp 3! Trong quá trình học đại học về Công nghệ sinh học, bạn sẽ trả lời được các thắc mắc này. Chúc bạn yêu thích nhiều hơn môn sinh học!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back