Thuê giải trình tự gene, ở đâu? giá bao nhiêu?

Nhóm cô Thúy và dự án làm được như vậy mình rất phục. Các bạn thử đi thu 1000 mẫu gà ở 30 xã vùng sâu vùng xa ở Hà Giang và 1000 mẫu trâu đi đã, rồi sau đó nói gì chưa muộn.

Chủ dự án mà không có tên? Nhất là ở VN :cuchuoi:. Đi nộp cái gì mà đều đòi công trình công bố, không tên thì xin dự án thế nào được

Chắc trantoan2711 nhầm dự án

Dễ có câu trả lời mà anh. Để có 7-8% tiền hoa hồng mua máy mà. Thế mới có chuyện có phòng thí nghiệm trọng điểm mua đến 5 cái máy PCR một lúc. Sau đó lại đắp chiếu.Chỉ khổ anh em mỗi khi có quan chức đến thăm lại mang máy ra thực tập:mrgreen:
>>>>> Nói như đúng rồi ấy :d:D
Có điều, mua 5 cái máy PCR, nói cho đúng thì là bình thường! Nên hiểu là PCR bây giờ chẳng khác gì cái Pipette ngày xưa! Đừng bức xúc! Nên bức xúc cho việc có chỗ PCR đắp chiếu, có chỗ cần dùng thì chẳng có thôi! Mình thì nghĩ chắc bạn hay "được" thực tập nhiều thì phải :dance:

Bên mình có hai máy sequencer, chúng thuộc hai dự án khác nhau. Một là chiếc CEQ-8000 thuộc dự án BioDiva (dự án hợp tác với Pháp, kinh phí khoảng 1tr euro). Chiếc thứ 2: AB-3130 thuộc kinh phí của phòng thí nghiệm trọng điểm do nhà nước đầu tư năm 2005.
Hai máy này của hai hãng khác nhau nên sử dụng tốt cho hai mục đích nghiên cứu khác nhau. Giải trình tự chủ yếu trên máy AB. Chiếc còn lại làm Microsattlite.
Thực tế chủ yếu làm các đề tài thuộc dự án quốc tế lên yêu cầu và đỏi hỏi là đạt chuẩn của họ. Hiện tại PTNTD ở chỗ mình được đánh giá là nơi có hoạt động hiệu quả nhất cả nước. Các bạn có thể tìm hiểu thêm ở các bài viết trên vietnnamnet.
Mình mới về phòng mà. Thấy máy móc thế lên bàn với anh chị em làm dịch vụ kiếm thêm mà. Có 7-8% chắc khỏi luôn.:)
>>>>>>>>>> Cái này thì đồng ý! Riêng hai con sequencer này được dân buôn bọn tôi đánh giá cao khả năng hoạt động (ít nhất là trong năm 08/09).

Bạn chưa đọc kĩ trả lời của mình rồi! Thực ra máy CEQ-8000 của Becmancounter là máy thế hệ cũ nếu làm sequencing thì chất lượng không được tốt và hóa chất thì đắt đỏ. Do đó bên mình mới để xuất mua máy của AB thế hệ mới hơn. Máy này giải trình tự rất tốt.
Đó là do đỏi hỏi của hoạt động nghiên cứu thôi. Không hề lãng phí.:cool:

Một cái 8 mao quản, một cái 16 mao quản, công nghệ điện di mao quản cả, phần mềm tiên tiến hết, sao có thể nói là máy mới máy cũ!?? Cái này là do có tiền đề tài/dự án, cùng với khả năng thuyết minh và mục đích sử dụng của bên anh Hoàn thôi! Có lẽ nên hỏi lại hai xếp của bạn về máy :D:D

Một cái 8 mao quản, một cái 16 mao quản, công nghệ điện di mao quản cả, phần mềm tiên tiến hết, sao có thể nói là máy mới máy cũ!?? Cái này là do có tiền đề tài/dự án, cùng với khả năng thuyết minh và mục đích sử dụng của bên anh Hoàn thôi! Có lẽ nên hỏi lại hai xếp của bạn về máy :D:D
Hình như nhiều người có chung ý kiến là cái máy ABI đọc trình tự được dài hơn cái còn lại thì phải.

Hình như nhiều người có chung ý kiến là cái máy ABI đọc trình tự được dài hơn cái còn lại thì phải.

Uhm, nói về giải trình tự thì cũng nhiều cái lắm bác à! Đợt này em không làm đại diện cho bất kỳ thằng sequencer nào cả (hi vọng tới đây thì có) nên không biết nói thế nào, nhưng, trên quan điểm là người sử dụng và có thời gian tiếp xúc với khá nhiều người dùng thì, nếu bác hỏi thì em vẫn bảo là ABI ổn hơn, vì thật ra nó tối ưu hóa tốt hơn, cùng với các loại hóa chất/dye với bước sóng thích hợp nhất cho giải trình tự.
Nhưng về căn bản, thì với giải trình tự một đoạn, dược khoảng 600-700 nu (ngon lành) đã là tốt rồi! Cái này thì anh em có thể tham khảo thêm đồng chí Chi ở phòng ADT-IBT hoạc bên bạn gì gì ở Viện chăn nuôi thêm xem thế nào? Bản thân em thì ngoài việc máy ra, vấn đề phần nhiều còn do sản phẩm PCR/PCR-sequencing, tinh sạch và thao tác của người dùng nữa ...

Con buôn voh5 ơi cho hỏi tí là hóa chất có phải mua theo model máy không? Nếu có thì thằng nào rẻ nhất, thằng nào đắt nhất?

Con buôn voh5 ơi cho hỏi tí là hóa chất có phải mua theo model máy không? Nếu có thì thằng nào rẻ nhất, thằng nào đắt nhất?

Uhm, không Cường à! Model máy không ảnh hưởng gì tới vụ hóa chất! Tất nhiên, với Sequencer thì máy nào phải dùng hóa chất của hãng đó!
Với hóa chất sequencing thì tùy mục đích sử dụng (giải trình tự hay phân tích đoạn hay ...) thì nó có từng kit riêng thôi. Về cơ bản thì chỉ khác nhau một vài cái trong bộ kit, còn nhưng cái chung thì giống nhau :nhannho::nhannho:

eo ơi, sau 2 tuần chịu khó ngồi đọc hết các bài cuối cùng mình cũng tìm được topic cần tìm hiểu.
Cám ơn các anh chị nhiều :D

Thuê đánh giá tác dụng ức chế TB ung thư, ở đâu? giá bao nhiêu?

Em muốn hỏi thuê đánh giá tác dụng ức chế TB ung thư, ở đâu? giá bao nhiêu? Anh chị nào có thể cho em biết cụ thể được không ạ?

:(, đang xem mục này thì em định post bài mới nhưng sao lại vào mục này, :(, mong admin thông cảm nhé

>>>>> Nói như đúng rồi ấy :d:D
Có điều, mua 5 cái máy PCR, nói cho đúng thì là bình thường! Nên hiểu là PCR bây giờ chẳng khác gì cái Pipette ngày xưa! Đừng bức xúc! Nên bức xúc cho việc có chỗ PCR đắp chiếu, có chỗ cần dùng thì chẳng có thôi! Mình thì nghĩ chắc bạn hay "được" thực tập nhiều thì phải :dance:

>>>>>>>>>> Cái này thì đồng ý! Riêng hai con sequencer này được dân buôn bọn tôi đánh giá cao khả năng hoạt động (ít nhất là trong năm 08/09).

sự thật là máy backman chỉ đoch tối đa dc 500b nếu ai ở việt nam sử dụng máy Seq8000 ma đoc được hơn mình mất 1000 USDconf máy ABI thì có thể đọc đươc tới 1000b

Cho em hoi la neu giai trinh tu thi co tim da hinh cua cac marker SNP khong ah. va co aligment luon khong ah.
Cam on cac bac

Cho em hoi la neu giai trinh tu thi co tim da hinh cua cac marker SNP khong ah. va co aligment luon khong ah.
Cam on cac bac

Hoàn toàn được bạn ạ. Chỉ cần chú ý khi thiết kế mỗi amplify đoạn DNA chứa SNP thì design sao cho SNP rơi vào khoảng giữa của PCR product bởi khi đọc trình tự thường đoạn đầu hay bị nhiễu.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back