Cấu trúc tuổi;sinh trưởng của quần thể

Lucky_boy

Senior Member
Có chuyên ga sinh thái nào giải quyết giùm em 3 câu hỏi sau với:
1) Cùng là các quần thể của 1 loài đa hình,tại sao quần thể sống ở vùng ôn đới lại có cấu trúc tuổi phức tạp hon nhiệt đới?
2) Tại sao các quần thể có cấu trúc tuổi phức tạp lại sống được ở vùng có khí hậu ko ổn đinh 1 cách ổn định?:mrgreen:
3)Tại sao trong đk giới hạn sinh trưởng của QT lại chỉ đạt đến mức giá trị kích thước cực đại mà không tăng nữa?

Mong các anh/chị/bạn giải thích rõ ràng một chút,đừng nói là xem sách này sách nọ.Em đọc nat phần này trong quyển "CS ST học " và "BT STH" của Vũ Trung Tạng mà không thấy rõ ràng gì hết...(y)
Em cám ơn

Cấu trúc tuổi phức tạp là cấu trúc như thế nào nhỉ, chưa hình dung ra như thế nào mới được gọi là phức tạp?!:???:

đa hình?
Đa hình cân bằng hay Đa hình tạm thời Lucky nhỉ ?
Còn về cấu trúc tuổi phức tạp nó có liên quan gì đến chọn lọc tự nhiên không Lucky?

theo chị thì môi trường biến đổi =>giới hạn chịu đựng rộng(cấu trúc tuổi phức tạp cũng thế)
còn trong dk giới hạn str thì lấy đâu ra mà vượt qua gt kích thước max

Sách Giáo Khoa 12 Nâng Cao said:
Loài sinh học là một đơn vị sinh sản, là một đơn vị tổ chức tự nhiên,một quần thể thống nhất về sinh thái và di truyền
Về: Loài sinh học là một đơn vị sinh sản
Theo mình hiểu thì 1 loài sẽ bao gồm 1 hoặc 1 nhóm quần thể có khả năng giao phối với nhau và đời con của quần thể đó hữu thụ.Mà quần thể là đơn vị sinh sản, đơn vị cơ sở của tiến hóa, suy ra Loài cũng là đơn vị sinh sản,đơn vị tiến hóa.
Không biết mình hiểu thế còn thiếu sót điểm nào nữa không?
Về:
Loài là một đơn vị tổ chức tự nhiên,một quần thể thống nhất về sinh thái và di truyền
Xin anh/chị,bạn giúp mình giải thích câu này với :up:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back