Giải thich hiện tương di truyên liên kết không hoàn toàn

huyhoang1992

Junior Member
anh chị giải thich cho về hiện tương về di truyên liên kết không hoàn toàn của MOOC_GAN về hoán vi 2 bên va cho em một ví dụ ??:please::please:
:please:

Hoán vị gen (di truyền liên kết không hoàn toàn) xảy ra là do sự tiếp hợp dẫn đến trao đổi chéo giữa các crômatít trong cùng cặp NST kép tương đồng ở kì đầu của giảm phân I. Khoảng cách giữa các gen càng lớn thì tần số hoán vị gen càng tăng.
Giải thích thí nghiệm của Moocgan:
Trong quá trình phát sinh giao tử, ở kì đầu của giảm phân I xảy ra hiện tượng trao đổi chéo giữa 2 crômatít khác nguồn gốc trong cặp NST kép tương đồng tạo ra 4 loại giao tử có tỉ lệ không bằng nhau: 40% AB : 40% ab : 10% Ab : 10% aB:???:
Hoán vị gen hai bên có nghĩa là cả hai cá thể bố mẹ đều xảy ra hiện tượng hoán vị gen.:welcome:
Ví dụ (Mình chỉ cho đề bài thôi, bạn tự giải xem, nó cũng tương tự như hoán vị gen một bên. Nếu cần đáp án thì mình sẽ post ngay!)
* Cho lai 2 thứ đậu thuần chủng là hạt đen, nhăn và hạt trắng, trơn thu được F1. Cho các cây F1 giao phấn với nhau thu được F2 có 541 cây hạt đen-trơn:210 cây hạt đen-nhăn: 209 cây hạt trắng-trơn: 40 cây hạt trắng-nhăn.
Xác định kiểu gen của P và viết sơ đồ lai từ P đến F2.
Tiện đây hỏi luôn: Có phải bạn đang ôn thi đại học không vậy?

anh chị giải thich cho về hiện tương về di truyên liên kết không hoàn toàn của MOOC_GAN về hoán vi 2 bên va cho em một ví dụ ??:please::please:
:please:

không biết có phải hoàng lớp mình không nhỉ , nếu phải thì hình như bạn trả vờ không biết hay sao í vì cái này cô giáo dạy rồi mà:oops:

Dạo này lắm người " nhà giàu giả nghèo giả khổ, đóng cửa đi ăn mày ngầm" ghê ha. Từ mấy bác Cao học rồi, vẫn còn giả vờ chả bít gì, hay là học lâu quên kiến thức, bây giờ mới có tí tuổi đã bày trò thử người khác, học cho tốt rồi mới làm người ra đề nha!
Tôi nói những lời ở trên dùng cho trường hợp lời nhận xét của My là đúng, còn không thì cũng nêu luôn lên vài hiện tượng như vậy trên diễn đàn và ngoài xã hội.

Có vẻ như chị Phương Lan hơi nghiêm khắc nhỉ. Tiện đây cho Lờicủagió hỏi chị luôn, chị đã giải được bài tập hôm nọ chưa, em đã nêu ra ý kiến của mình rồi đấy, chị thử xem.
Còn em cũng đồng tình với quan điểm của chị nhưng lần sau đừng thẳng thừng thế nữa, nói tránh đi. Chị đã học "Nói giảm nói tránh" chưa vậy. Nếu học bài đó chưa kĩ thì xem lại Ngữ văn 8 chương trình SGK mới nhé. :mrgreen:
Người ta không biết thì mới hỏi. Biết rồi mà vẫn hỏi có khi là để nhiều người khác có thêm thông tin thì sao. Thế nên mới sinh ra hai chữ "diễn đàn" chứ. Nhất trí không???:welcome:

Có vẻ như chị Phương Lan hơi nghiêm khắc nhỉ. Tiện đây cho Lờicủagió hỏi chị luôn, chị đã giải được bài tập hôm nọ chưa, em đã nêu ra ý kiến của mình rồi đấy, chị thử xem.
Còn em cũng đồng tình với quan điểm của chị nhưng lần sau đừng thẳng thừng thế nữa, nói tránh đi. Chị đã học "Nói giảm nói tránh" chưa vậy. Nếu học bài đó chưa kĩ thì xem lại Ngữ văn 8 chương trình SGK mới nhé. :mrgreen:
Người ta không biết thì mới hỏi. Biết rồi mà vẫn hỏi có khi là để nhiều người khác có thêm thông tin thì sao. Thế nên mới sinh ra hai chữ "diễn đàn" chứ. Nhất trí không???:welcome:

Tôi trả lời bạn về 4 vấn đề:
Thứ 1: tôi có thể rất nghiêm khắc trong chuyện học hành, dù mình học không giỏi và do mình cũng đã mắc sai lầm nhiều, được những người khác cũng nghiêm khắc hơn chỉ bảo, nên bản thân rèn được chút ít
Thứ 2: Thứ 4 tôi thi nên hiện tại chưa có thời gian để ngẫm bài bạn giải, rất xin lỗi bạn và mong bạn thông cảm cho tôi về chuyện này, tôi lên mạng bây giờ chỉ SEARCH những việc mình còn thắc mắc trong quá trình ôn thi, tiện thể mail đến vào trả lời bạn luôn, vì thấy bạn hơi bức xúc.
Thứ 3: Tôi đã học " Nói giảm nói tránh" rồi, vì hồi cấp 2 tôi học văn không đến nỗi mà người khác phải phàn nàn!
Thứ 4: Tôi chưa hoàn toàn nhất trí với bạn về việc này, đúng diễn đàn là nơi chúng ta trao đổi kiến thức, giúp nhau bổ sung thêm thông tin, giải đáp thắc mắc..........Tôi đưa ra những lời nói của bài viết ở trên vì bạn My nói là bạn Hoàng gì đó biết rồi, học cùng bạn ý, vậy nên tôi mới mạnh dạn góp ý kiến và đưa ra lời nhận xét chung cho hiện trạng này! Hình như bạn không đọc kĩ bài tôi viết, tôi chỉ nói " nếu như đó là sự thật". Nếu muốn để người khác cùng biết thêm thông tin, tất nhiên mỗi người một cách thể hiện riêng của mình, bạn muốn vậy thì đưa ra bài viết diễn giải, trình bày hiểu biết của mình về một vấn đề nào đó. Khi đọc bài viết của người khác nên để ý một chút ( kinh nghiệm bản thân ), bạn Hoàng nói là " Anh chị giải thích cho về hiện tượng" và "cho em một ví dụ", điều này tôi thừa nhận tôi sai sót rằng có thể bạn này biết, hoặc không biết, hoặc biết nhưng chưa rõ. Mong bạn lần sau viết rõ chút nhé, để không may những người châm hiểu như tôi còn bắt kịp
Lời cuối là tôi cũng cám ơn bạn về sự đồng tình của bạn về sự đồng tình!

Này chị ơi, em có quá lời thì chị làm gì mà dữ thế:cry:, em cũng giống chị thôi, thứ 4 chị thi thì đến thứ 5 em cũng vào phòng thi rồi, hỏi chị có thế thôi mà. Chứng kiến của con người rất khác nhau. Em hỏi chị thế để mong chị giúp em, giúp mọi người. Còn nữa lần sau có tức thì cứ bình tĩnh thôi nhé, dễ làm mất lòng người khác lắm!:divien:
Còn về đề tài hoán vị gen ở trên cho mình xin một lưu ý nhỏ:
Nếu bạn học rồi mà vẫn hỏi thì có lẽ là bạn đã quên (khả năng này lên đến 99,9%) vì thế, nếu thực sự bạn hay quên như vậy thì nên tự lập một bảng so sánh giữa các quy luật di truyền, tìm ra chỗ giống và khác nhau, như vậy sẽ nhớ nhanh, nhiều và lâu hơn đấy!:dapchet:

Này chị ơi, em có quá lời thì chị làm gì mà dữ thế:cry:, em cũng giống chị thôi, thứ 4 chị thi thì đến thứ 5 em cũng vào phòng thi rồi, hỏi chị có thế thôi mà. Chứng kiến của con người rất khác nhau. Em hỏi chị thế để mong chị giúp em, giúp mọi người. Còn nữa lần sau có tức thì cứ bình tĩnh thôi nhé, dễ làm mất lòng người khác lắm!:divien:
Còn về đề tài hoán vị gen ở trên cho mình xin một lưu ý nhỏ:
Nếu bạn học rồi mà vẫn hỏi thì có lẽ là bạn đã quên (khả năng này lên đến 99,9%) vì thế, nếu thực sự bạn hay quên như vậy thì nên tự lập một bảng so sánh giữa các quy luật di truyền, tìm ra chỗ giống và khác nhau, như vậy sẽ nhớ nhanh, nhiều và lâu hơn đấy!:dapchet:

Bạn lờicuagio ơi, hihi, tôi cũng xin lỗi bạn về khoản khi tham gia thảo luận thứ nhất là tôi hay xưng " tôi", thứ 2 làm cái gì nó cũng phải rõ ràng từng việc một, vậy nên có thể trong cách trình bày và giọng điệu nói tôi có vẻ khô khan, nhưng không phải là tôi quá " Hít le", :mrgreen:
Uhm, bạn thi và tôi cũng thi, vậy nên tôi và bạn cùng phải cố gắng, đợi thi xong chúng ta bàn tiếp. Xin dừng ý ở đây ( đừng để topic hỏi bài lại trở thành chỗ làm cái khác thì tôi không gánh nổi):mrgreen:
Trong khi học tập, ta không nên tức điều gì, và tôi cũng vậy, tôi chỉ chỉ ra có bạn những điều mà bạn thắc mắc, mâu thuẫn trong từng lời bạn nói thôi:cool:

Trở lại với hoán vị gen, sao không thấy chủ nhân của câu hỏi lên tiếng nhỉ, nhìn vào kí danh biết ngay là nam tử hán sao chẳng thể hiện mình là đại trượng phu thế?
:???:Nếu vẫn chưa hiểu thì lên tiếng tôi nói lại cho, hay bạn đang cười vì tôi vừa bị mắc bẫy vì những gì tôi nói bạn đã biết, đã hiểu, và còn hiểu rõ hơn tôi nữa?:evil:
Tiện đây xin được chúc chị Phương Lan thi tốt và cảm ơn thiện chí của chị. Cũng xin OK là sẽ nêu chứng kiến của mình trong phần thảo luận của Lờicủagió!:bimat:

Dạo này lắm người " nhà giàu giả nghèo giả khổ, đóng cửa đi ăn mày ngầm" ghê ha. Từ mấy bác Cao học rồi, vẫn còn giả vờ chả bít gì, hay là học lâu quên kiến thức, bây giờ mới có tí tuổi đã bày trò thử người khác, học cho tốt rồi mới làm người ra đề nha!
Tôi nói những lời ở trên dùng cho trường hợp lời nhận xét của My là đúng, còn không thì cũng nêu luôn lên vài hiện tượng như vậy trên diễn đàn và ngoài xã hội.
: trời ơi em có giả vờ gì đâu :chui:
nói thâtt mà cũng bảo giả vờ
chị nói em đau quá :twisted::twisted::twisted::twisted::twisted:

Trở lại với hoán vị gen, sao không thấy chủ nhân của câu hỏi lên tiếng nhỉ, nhìn vào kí danh biết ngay là nam tử hán sao chẳng thể hiện mình là đại trượng phu thế?
:???:Nếu vẫn chưa hiểu thì lên tiếng tôi nói lại cho, hay bạn đang cười vì tôi vừa bị mắc bẫy vì những gì tôi nói bạn đã biết, đã hiểu, và còn hiểu rõ hơn tôi nữa?:evil:
Tiện đây xin được chúc chị Phương Lan thi tốt và cảm ơn thiện chí của chị. Cũng xin OK là sẽ nêu chứng kiến của mình trong phần thảo luận của Lờicủagió!:bimat:
: lai dâu khổ nũa rồi lâu nay em co len được đâu mà nói em thế
:chui:
Cái MY lơp em nó nói kháy em đấy
đung là:eek:

lai dâu khổ nũa rồi lâu nay em co len được đâu mà nói em thế
:chui:
Cái MY lơp em nó nói kháy em đấy
đung là:eek:

:cry::cry:
Bạn lờicuagio ơi, hihi, tôi cũng xin lỗi bạn về khoản khi tham gia thảo luận thứ nhất là tôi hay xưng " tôi", thứ 2 làm cái gì nó cũng phải rõ ràng từng việc một, vậy nên có thể trong cách trình bày và giọng điệu nói tôi có vẻ khô khan, nhưng không phải là tôi quá " Hít le", :mrgreen:
Uhm, bạn thi và tôi cũng thi, vậy nên tôi và bạn cùng phải cố gắng, đợi thi xong chúng ta bàn tiếp. Xin dừng ý ở đây ( đừng để topic hỏi bài lại trở thành chỗ làm cái khác thì tôi không gánh nổi):mrgreen:
Trong khi học tập, ta không nên tức điều gì, và tôi cũng vậy, tôi chỉ chỉ ra có bạn những điều mà bạn thắc mắc, mâu thuẫn trong từng lời bạn nói thôi:cool:
: trời bàn luận về em nhìu wa
nếu em nói sai thi :eek:
và đừng nói kháy nữa

trời bàn luận về em nhìu wa
và đừng nói kháy nữa

trời bàn luận về em nhìu wa
và đừng nói kháy nữa

Bạn này đừng sùi sụt vậy, bạn tham gia một topic thì phải được mọi người bàn về vấn đề của mình chứ. Thế tham gia mà không được nhắc tới thì bạn là người thừa à. đối với tôi được nhắc đến càng nhiều càng tốt, mình càng được nhiều cái hihi:mrgreen:. Bạn lo gì, tôi còn sợ người ta không dờ đến mình hihi, cứ thoả mái đi. Mà có ai nói kháy bạn đâu nhỉ. Không có gì nha, tiếp tục chiến:banbo::banbo:

Mấy anh chị ơi cho em hỏi: tần số hoán vị gen có bao giờ bằng 50 % ko và nếu có thì nó ở loài sinh vật nào? Cám ơn trước hen :nhannho:.

Mấy anh chị ơi cho em hỏi: tần số hoán vị gen có bao giờ bằng 50 % ko và nếu có thì nó ở loài sinh vật nào? Cám ơn trước hen :nhannho:.
Chưa gặp bài nào tần số hoán vị gen bằng 50% cả!

Tần số hoán vị được xác định bằng tổng tỉ lệ phần trăm số giao tử tạo ra do hoán vị
Xét một tế bào sinh giao tử có kiểu gen AB//ab, khi giảm phân có trao đổi chéo sẽ phát sinh 4 loại giao tử là AB, ab, Ab, aB . Hai loại giao tử hoán vị là Ab, aB . Nếu tần số trao đổi chéo là tối đa thì tỉ lệ của 2 loại giao tử hoán vị trên là 2/4 - 50%
Tuy nhiên do hiện tượng trao đổi chéo đôi lúc mới xảy ra và không phải tế bào sinh dục nào giảm phân cũng có trao đổi chéo nên trên thực tế, tần số hoán vị gen thường nhỏ hơn 50%

Tần số hoán vị gen nhỏ hơn 50% vì:
-Xu hướng liên kết gen hoàn toàn là chủ yếu
-Khi có hoán vị gen ,thì hiện tượng hoán vị gen chỉ xảy ra giữa 2 trong 4 cromatit khác nguồn gốc của cặp NST tương đồng.Nghĩa là chỉ đạt tới giá trị 50% là tối đa.
-Không phải bất kì tế bào nào có kiểu gen cùng loại đều xảy ra hoán vị,nghĩa là có tế bào xảy ra hoán vị ,có tế bào ko xảy ra hoán vị,nên tần số hoán vị thường nhỏ hơn 50%.
Mà mình không hiểu là không phải tế bào nào cũng xảy ra hoán vị gen nên tần số hoán vị fen nhỏ hơn 50% có nghĩa là gì. Số lượng tế bào xảy ra hoán vị gen cũng ảnh hưởng đến tần số hoán vị gen ư:???:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back