1 câu hỏi khó về bạch tuộc !!! các thầy cô anh chị giúp em với.....

:eek:câu hỏi là :" con bạch tuộc khi gặp kẻ thù nó sẽ phun hết túi mật và bỏ chạy. Vậy túi mật đó sẽ được tái tạo trong bao nhiêu giờ?":???:
em đã cố gắng search mấy bữa nay mà không thấy thông tin trên. :twisted:Mong các thầy cô và anh chị giúp em giải đáp thắc mắc này. Hy vọng sớm nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình từ gia đình:mrgreen::buonchuyen:

hình như bạch tuột hok phun hết hoả mù đâu bạn, mình nghĩ nó chỉ phun 1 chút thui để trốn kẻ thù vì chỉ có bạch tuột có nhìu mắt kép nên nhìn thấy đc trong lúc nó phun hoả mù ra để trốn chạy, còn mí con lớn hơn nó thì hem có mắt kép nên ko nhìn thấy gì ^^, còn tùi mực tái tạo lại là do nó ăn thức ăn vào và típ tục tái tạo lại túi mực( mình nghĩ vậy):)

thứ nhất nó phun mực, chứ không phun mật ( phun mật thì chắc....) Và không bao giờ nó phun hết túi mực của nó cả, lượng mực nhiều hay ít còn phụ thuộc vào kích thước của kẻ thủ, và kích thước của con bạch tuộc đó.
chỉ biết mực nó được tổng hợp protein, nó có thể tái tạo bằng cách chuyển hoá lượng lipid dự trữ, thời gian tái tạo phụ thuộc năng lượng dự trữ của con bạch tuộc đó, nếu năng lượng dự trữ nhiều sẽ mất khoảng 1 giờ, cho việc tái tạo đầy bình mực ( từ lúc không có gì đến lúc đầy).
Nếu năng lượng dự trữ không đủ nó phải đi kiếm ăn, nên chu trình sẽ kéo dài thêm có khi mất 24 giờ, nhưng trên thực tế bạch tuộc phun ra trung bình chỉ khoảng 1/4 -1/3 bình mực cho 1 lần, nên khi để đầy lại cũng chỉ mất khoảng 20 phút.
đây là ý kiến riêng của mình, anh chị có gì góp ý thêm cho em học hỏi. :D:buonchuyen:

Bạch tuộc và mực chỉ phun túi mực khi thật sự cần thiết. vì mỗi lần phun như thế sẽ mất rât nhiều thời gian để tái tạo lại được như ban đầu. Nó mất vài ngày chứ không nhanh như bạn shanenguyen nói đâu. Cái này cũng còn tùy thuộc vào từng con nua

theo e thì nó sẽ phun ra toàn bộ chỉ chừa lại 1 lượng cực nhỏ và tái tạo liên tục trong vài ngày để đầy bình
phun tùy theo kẻ thù cũng có lí nhỉ
p/s: phun mực chứ nhỉ, mật để tiêu hóa thức ăn mừ

:hoanho: Hay quá. Cám ơn các bạn rất nhiều.:mrgreen: Mình có nhầm lẫn 1 chút. Mực chứ ko phải mật. sorry all!! he he. Tuy nhiên đọc xong vẫn chưa thấy thỏa mãn. Cái này là các suy đoán của các bạn, có tài liệu nào cụ thể hơn ko???:cool:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back