Trích ly saponin từ thảo dược

hoa dai

Junior Member
anh chị ơi!!!giúp dùm em với.
em đang nghiên cứu về saponin nhưng em lại có một thắc mắc từ tháng trước nhưng đến giờ vẫn chưa được thỏa mãn.
số là saponin là một chất vừa tan được trong nước vừa tan được trong butanol bão hòa nước. Nhưng khi em hòa tan saponin thô vào trong nước cất rồi chế dung dịch nước này vào dung dịch butanol bão hòa nước, lắc lên rồi chiết ra. Khi định tính lại thì thấy saponin lại đi hết vào pha butanol còn pha nước lại không có saponin. vậy cơ chế nào lại khiến saponin đi hết vào pha butanol như vậy mà lại không đi vào pha nước. Cảm ơn anh chị rất nhiều.:cry:

Nó đều tan trong nước và buatnol nhưng quan trọng là nó tan tốt trong dung môi nào, nếu nó tan tốt trong butanol thì khi trộn lại nó sẽ di chuyển vào pha butanol...

nhưng ở đây mình muốn hỏi là có ai có thể giúp mình giải thích vì sao với công thức cấu tạo như vậy mà saponin lại ưu tiên chạy về phía pha butanol mà không phải là phía pha nước.help me

bạn có hiểu biết rõ về saponin không mình đang nghiên cứu quy trình chiết tách saponin từ bồ kết. bạn còn giữ tài liệu nào về nó hay có đường link nào không chỉ mình với

trích ly saponin

có anh chị nào biết và hiểu rõ về quy trình trích ly saponin hay có link tài liệu nào nói rõ về phần trích ly saponin không ạ. giúp em với. em có tìm được một luận văn có nói về quy trình nhưng không rõ ràng lắm mong mọi người giúp đỡ
:please:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back