Tài liệu, cách tiến hành, chức năng và ý nghĩa của PCR-RELP

Ginno

Junior Member
Tài liệu, cách tiến hành, chức năng và ý nghĩa

Các bác ơi, mình là thanh viên mới của diễn đàn, XIN NGỎ LỜI CHÀO CÁC BÁC NHÉ!

Mình không rành về các vấn đề trong phòng thí nghiệm lắm nên bây giờ xin các bác chỉ giáo cho mình về vấn đề mà mình sẽ phải tiến hành trong vài ngày tơi sau đây:

Các bác làm ơn chỉ cho mình tài liệu hướng giới thiệu về chức năng, ý nghĩa và hướng dẫn cách tiến hành một cuộc thí nghiệm PCR-RELP và PCR- RFLP với.

Nếu được thì xin các bác dành chút thời gian tóm tắt những ý chính về chức năng, ý nghĩa và hướng dẫn cách tiến hành một cuộc thí nghiệm PCR-RELP và PCR- RFLP để mình có thể hiểu qua trước khi bắt đầu đọc tài liệu để nghiên cứu sâu hơn nữa.

XIn cảm ơn các bác trước nhé
Mong phúc đáp của các bác gần xa

À mình nói rõ hơn chút nhé:

RELP: Restriction Endonuclease Length Polymorphism
RFLP: Restriction Fragment Length Polymorphism.

Các biết đã có làm qua và kinh nghiêm xin chia sẻ với!

Thanks in advance

Cám ơn nhocnam_1 nhé, cái flash đó hay thật đấy!

Có bác nào có thêm thông tin nữa cho mình với nhé! Cám ơn mọi người!

nhoc_nam_1 ơi,có thể chỉ mỉnh tải mấy đoạn flash đó được không,mình cần nó để làm tiểu luận để trình bày trước hội đồng,xin cám ơn! :)

Có thể tóm tắt quá trình PCR-RFLP như sau:

Kỹ thuật RFLP (viết tắt từ Restriction Fragment Length Polymorphism) hay kỹ thuật Đa hình chiều dài đoạn cắt giới hạn) là kỹ thuật nghiên cứu tính đa hình DNA bằng cách kết hợp kỹ thuật PCR và phản ứng cắt của enzyme giới hạn (Restriction Enzyme, RE).
Cách thức:
• Tách chiết và tinh sạch DNA từ các mẫu vật
• Khuyếch đại một số đoạn DNA bằng PCR
• Thuỷ phân các sản phẩm PCR bằng enzyme giới hạn
• Các sản phẩm cắt được phân tách bằng kỹ thuật điện di DNA trên gel agarose hoặc polyacrylamide
• (bổ sung) một số băng vạch có thể nhận biết bằng kỹ thuật lai Northern
Phân tích kết quả
Bạn nên xem thêm các kĩ thuật sau:
• Kỹ thuật RAPD
• Kỹ thuật AFLP
• SSR
Nếu chưa có tài liệu tôi sẽ tìm thời gian post lên cho. Tôi đang viết luận văn nên khá bận,chỉ tranh thủ chút thôi.

Trần Phương said:
nhoc_nam_1 ơi,có thể chỉ mỉnh tải mấy đoạn flash đó được không,mình cần nó để làm tiểu luận để trình bày trước hội đồng,xin cám ơn! :)

Cái này bằng tiếng Pháp, Phương dùng tạm, ai có cái nào bằng tiếng Anh thì quẳng lên nhé ?:)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back