Đột biến số lượng NST

huyền my

Senior Member
Hôm nay học về đột biến NST mình được cô cho một bài tập như sau:
"1 loài có bộ NST kí hiệu là AaBbDd.Sau khi bị đột biến dị bội ở cặp Aa trong nguyên phân thì bộ NST có thể có những dạng nào ? Viết kí hiệu và công thức tổng quát của bộ NST?"
Mình tìm ra 6 dạng như sau:
AaaBbDd:2n+1
AAaBbDd:2n+1
ABbDd:2n-1
aBbDd:2n-1
AAaaBbDd:2n+2
BbDd:2n-2
Nhưng cô giáo cho đáp án lại có thêm 2 loại nữa là
AaaaBbDd:2n+2
AAAaBbDd:2n+2
mình ko hiểu 2 dạng của cô bổ sung được hình thành như thế nào , mọi người giải thích dùm cái. THANKS

Đó là dạng đột biến lệch bội thuộc đột biến số lượng NST em ạ, nó xảy ra do rối loạn phân bào làm cho một hoặc một số cặp NST tương đồng không phân li của môth hay một số cặp NST trong giảm phân tạo các giao tử thừa hay thiếu một vài NST. Em mở sách lớp 12 Sinh ban cơ bản hay nâng cao cũng được, sẽ thấy các kiểu của thẻ đột biến thể lệch bội. Chị thấy em nên đọc hết các sách giáo khoa đi, nên nắm kiến thức trong sách đã, có rất nhiều mà

Cái cơ chế chung thì em hiểu rồi nhưng í em hỏi là cái dạng của cô giáo cho cơ, AaaaBbDd với cả AAAaBbDd í, cặp Aa nhân đôi thì thành AAaa rối lạon phân li thì làm sao tạo ra đựoc Aaaa hay AAAa đựơc.

Nhưng em nghĩ là cái dạng AaaaBbDd và dạng AAAaBbDd chắc chắn không thể có, chẳng nhẽ lại có đột biến Athành a hay a thành A ạh,cơ chế của nguyên phân chỉ có rối lạon do phân li thôi chứ.

- Không nói đến những sinh vật có hình thức sinh sản vô tính. Hầu hết sinh vật sinh sản hữu tính có nhiễm sắc thể lưỡng bội (2n). Ví dụ ở người cố 46 nst, tồn tại trong 23 cặp.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
Như vậy một cá thể con bình thường khoẻ mạnh thì sẽ nhận 23 NST từ bố 23 NST từ mẹ. Đó là nhờ quá trình giảm phân bính thường tạo giao tử bình thương làm giảm một nữa số lượng NST (n=23). Qua thụ tinh, số lượng NST được khôi phuc lại (trong hợp tử) 2n=46.<o:p></o:p>
- Câu hỏi của em loại đó có NST kí hiệu là AaBbDd. Như vậy ở đây có 4 cặp nhiễm sắc thể đồng dạng. Để dễ giải thích, chị chỉ xét một cặp nhiễm sắc thể đồng dạng thôi đó là A a (A,a khác nhau về nguồn gốc). Đây là một cá thể bình thường được nhận một nhiễm sắc thể A từ giao tử bố và a từ giao tử mẹ bình thường(n)<o:p></o:p>
Ở đây chỉ bất thường số lượng của một căp NST đồng dạng thôi nên gọi là lệch bội (gồm có thể tam nhiễm- trisomy (2n+1). Ví dụ ở người hội chứng Down có 3 NST 21<o:p></o:p>
Thể đơn nhiễm- monosomy (2n-1). Ví dụ ở người hội chứng Turner, người nữ có 1 NST giới tính X)<o:p></o:p>
- Thế thì cơ chế gây nên lệch bội là gì?, <o:p></o:p>
Đó là lỗi trong quá trình phân ly (non disjunction):<o:p></o:p>
+ xảy ra giữa cặp nhiễm sắc thể đồng dạng ở giảm phân I<o:p></o:p>
+ xảy ra giữa 2 nhiễm sắc tử chị em của giảm phân II<o:p></o:p>
+ thậm chí là giữa nhiễm sắc tử chị em trong nguyên phân tạo2 tế bào con.<o:p></o:p>
Chi sẽ giải thích rõ bằng hình ảnh kèm sau thì khi hiểu rõ cơ chế<o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
giả sử ở trong hình vẽ căp NST đồng dang của mẹ là A a<o:p></o:p>
NST đồng dạng của bố là A<SUB>1 </SUB>a<SUB>1<o:p></o:p></SUB>
Em thử ngẫu nhiên kết hợp các giao tử bố và mẹ lại với nhau đi sẽ thấy câu trả lời. (chị không dám nói cô của em sai, nhưng nói cô nói giải thích cơ chế cái gì cô đã đưa ra cho rõ ràng)
Chú ý ở đây NST đồng dạng giống nhau về kích thước và hình dạng, chứ khác nhau về nguồn gốc bố mẹ. Đừng có mà tuỳ tiện ký hiệu lung tung AaBb...như mấy allele trong làm bài tập lai mốt tính, lính một tai hai tai đâu nhé...

Attachments

• Untitled-2 copy.jpg
    Untitled-2 copy.jpg
    374 KB · Views: 480
Dạ vâng em hiểu cái cơ chế gây ra đột bién rồi , nhưng em nghĩ câu hỏi này có í là đột biến phát sinh trong nguyên phẩnồi biểu hịên luôn chứ không phải thông qua thụ tinh ạh.Dù sao em cũng cám ơn chị đã nói cho em rõ hơn về mấy cái cơ chế kia:mrgreen:

Có một dạng là 2n + 1 +1 nhưng phải xảy ra ở hai cặp NST khác nhau em ạ hoặc xảy ra ở giảm phân mà thôi!
chị cam đoan là cô giáo của em sai mất rồi!!!!:mrgreen:
chị là cô giáo đây!!!
một là cô giáo em sai, hai là chị sai...nhưng chị thì chắc không sai, vì không thể giải thích được em ạ

đột biến đa bội

mọi người cho mình hỏi:
thể tự đa bội nào sau đây dễ tạo thành hơn qua giảm phân và thụ tinh:
A. giao tử 2n kết hợp với giao tử 3n tạo hợp tử 5n.
B. giao tử n kết hợp với giao tử 2n tạo hợp tử 3n.
C. giao tử 2nkết hợp với giao tử 4n tạo hợp tử 6n.
C. giao tử 2n kết hợp với giao tử 2ntạo hợp tử 4n.
mọi người trả lời nhanh giùm mình nha.
chú thích đây là câu 26 mã đề 896 :mrgreen:trong đề thi thử đại học lần 1 năm 2009-2010 của trường chuyên Nguyễn Huệ.

mọi người cho mình hỏi:
thể tự đa bội nào sau đây dễ tạo thành hơn qua giảm phân và thụ tinh:
A. giao tử 2n kết hợp với giao tử 3n tạo hợp tử 5n.
B. giao tử n kết hợp với giao tử 2n tạo hợp tử 3n.
C. giao tử 2nkết hợp với giao tử 4n tạo hợp tử 6n.
C. giao tử 2n kết hợp với giao tử 2ntạo hợp tử 4n.
mọi người trả lời nhanh giùm mình nha.
chú thích đây là câu 26 mã đề 896 :mrgreen:trong đề thi thử đại học lần 1 năm 2009-2010 của trường chuyên Nguyễn Huệ.
=>câu B

các bạn cho mình hỏi:
một loài có bộ NST 2n=12 số thể be kép có thể có là bao nhiêu;

=> 2n=12=>n=6
số thể ba kép là 6C2=15

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa