Sự hình thành cấu trúc flagellar

Trong hình là cơ chế hình thành flagellar ở vi khuẩn. Các hạt Flagellin được vận chuyển trong tế bào qua phần lõi của flagellar và đính xung quanh đỉnh sinh trưởng của flagellar.

Vậy, cơ chế nào giữ cho các flagenin chỉ tập trung quanh đỉnh sinh trưởng ngay khi nó được vận chuyển đến nơi mà không bị lệch ra ngoài hay bị "tung" ra khỏi trục sinh trưởng?
Các bác cho ý kiến nhé. Thanks a lot!

Thanks bác! Thế liệu còn cơ chế nào khác không hay chỉ đơn giản là các tương tác Hydrophobic, nếu có thể thì bác nói rõ thêm về phần này được không?

Cheers

đang làm report về phần này. Gửi luôn Cường bài báo chứng minh tương tác hydrophobic trong cấu trúc của các hạt flagellin đã làm nên điều này.
Bài trên Nature 424, 643 - 650 (07 August 2003)
http://www.nature.com/cgi-taf/DynaPage.taf?file=/nature/journal/v424/n6949/full/nature01830_fs.html

Để tổng hợp được 1 cái roi kiểu như thế này mà vk đã phải tối thiểu 20 đến 30 gene trong quá trình sinh tổng hợp cộng với hơn 10 gene tạo protein cấu trúc. Để chạy được trong nước mà hoang phí quá. Sao ko ai cho nó mượn cái cano nhỉ.

đấy là lực tương tác. Vấn đề bây giờ là cái gì giữ cho các hạt flagellin ko dính với nhau mà đợi đến đúng đỉnh sinh trưởng?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back