Sinh sản Hữu tính ở thực vật không hoa

Văn Tấn Đình

Senior Member
Trong SGK có viết sinh sản hữu tính có cả ở thực vật có hoa và ko hoa. Em hơi thắc mắc điều này : thực vật ko hoa sinh sản hửu tính là nhũng loài nào có phải trong số chúng có loài ss bằng bào tử ko?

Em hãy đọc kĩ phần sinh sản bằng bào tử nhé. Có nói rằng sinh sản bằng bào tử luôn gắn liền với sinh sản hữu tính trong một chu trình sống hoàn thiện. Chu tronhf này gồm 2 giai đoạn: Sinh sản vôt tính bằng bào tử và sinh sản hữu tính.

Trong SGK có viết sinh sản hữu tính có cả ở thực vật có hoa và ko hoa. Em hơi thắc mắc điều này : thực vật ko hoa sinh sản hửu tính là nhũng loài nào có phải trong số chúng có loài ss bằng bào tử ko?

Đúng là sinh sản hữu tính có cả ở thực vật có hoa và không hoa.
Để trả lời câu hỏi của bạn: Thực vật không hoa sinh sản hữu tính là tất cả những loài không có hoa. :D

Nhìn chung, tất cả các loài thực vật đều có thể sinh sản hữu tính và vô tính. Mọi loài thực vật đều có hình thức sinh sản bằng bào tử, và hình thức sinh sản bằng bào tử này được xem là một giai đoạn trong toàn bộ chu trình sinh sản hữu tính.
Hồi tôi học lớp 10 (năm học 1998-1999) thì SGK Sinh học 10 có một bài nói về sinh sản hữu tính ở thực vật, trong đó có giải thích chi tiết. Không biết sách mới thì người ta xếp bài này vô chỗ nào.

Tôi lại không được học sách nâng cao ngày trước nên chỉ biết từ hồi học cấp 2 với lên đại học.
Chương trình mới nên lớp 11 chuyên về sinh học cơ thể bác ạ.

Tôi lại không được học sách nâng cao ngày trước nên chỉ biết từ hồi học cấp 2 với lên đại học.
Chương trình mới nên lớp 11 chuyên về sinh học cơ thể bác ạ.

Chương trình mà tôi học là chương trình phổ thông bình thường, không có nâng cao hay chuyên chọn gì cả. Quyển SGK Sinh học 10 năm đó mỏng dính (nhưng mà vẫn "quá tải" theo như cách bàn luận về SGK bây giờ).

SGK này có phân tích các hình thức sinh sản từ thực vật bậc thấp (rêu) đến thực vật bậc cao (cây có hoa). Có rất nhiều chi tiết, nhưng nhìn chung thì sinh sản ở thực vật có vẻ phức tạp hơn động vật. :D

theo như tui biết, sinh sản hữu tính ở thực vật không hoa có ss bào tử ỏ rêu và dương xỉ. bạn nên đọc lại phần này để rõ hơn nhé!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back