Đề thi học sinh giỏi quốc gia 29.1.2008

Xin lỗi mình chen ngang một chút. Bạn nào có đề thi học sinh giỏi quốc tế trong một vài năm gần đây không post cho mình tham khảo với.

Một vài câu thôi cũng được.

Cảm ơn nhiều.

Ko phải chỉ có 3 cái đó đâu Kim ơi. các yếu tố gây đông máu có đến 13 yếu tố . các yếu tố do gan sinh ra đến 5 cái cơ.

Ack, hôm đó mình chỉ nhớ được có hai cái fibrinogen và prothombin nên đành ghi dấu ba chấm phía sau :)
Còn câu 15b) điều hòa huyết áp thì chỉ ghi có mỗi cái áp thụ quan, thiếu mất cái hóa thụ quan rồi, hic. Xem ra năm nay làm bài cũng chả khá hơn năm ngoái là mấy, thiếu lung tung hết. Ko biết có bạn nào nhắm thi tiếp vòng hai ko, tớ thì e là tiêu rồi

Cách thứ 2 là từ RNA tổng hợp cDNA. Tuy nhiên nếu RNA của một gene có mức độ biểu hiện rất thấp thì không phải dễ dàng tách dòng nó. Hơn nữa nói chung cDNA chưa chắc đã đại diện hết chiều dài của RNA. Ngoài ra đề cho là protein đơn giản, chắc ý nói đến protein mà intron/exon không phải là vấn đề lớn. Vậy thì có lẽ nên chọn cách thứ nhất.

Cách thứ 2 là từ RNA tổng hợp cDNA. Tuy nhiên nếu RNA của một gene có mức độ biểu hiện rất thấp thì không phải dễ dàng tách dòng nó. Hơn nữa nói chung cDNA chưa chắc đã đại diện hết chiều dài của RNA. Ngoài ra đề cho là protein đơn giản, chắc ý nói đến protein mà intron/exon không phải là vấn đề lớn. Vậy thì có lẽ nên chọn cách thứ nhất.

Hihi, ngoài ra còn chưa kể quá trình cắt nối RNA (RNA splicing) khác nhau nên tại những giai đoạn sinh lý khác nhau đôi khi sẽ có những sản phẩm RNA khác nhau.

Theo tôi thì trả lời cách nào cũng được, miễn là biện luận hợp lý :D.

Câu 11: Để tổng hợp loại protein đơn giản của người nhờ vk qua sử dụng kĩ thuật ADN tái tổ hợp, người ta có 2 cách:
1, cách thứ nhất: Tách gen mã hóa protein trực tiếp từ hệ gen trong nhân tế bào, rồi cài đoạn gen đó vào plasmit của vk nhờ enzim ligaza.
2, cách 2: Tách mARN trưởng thành của gen mã hóa protein đó, sau đó dùng enzim phiên mã ngược tổng hợp lại gen ( cADN), rồi cài đoạn cADN vào plasmit nhờ ligaza.
Trong thực tế người ta thường chọn cách nào? tại sao?

Cái đề thực tế thì ta cũng thực tế.
1. Làm khoa học và nghèo.
2. Làm kinh tế và giàu sau đó làm khoa học.

Trong thực tế người ta thường chọn cách nào. Tại sao ?
Cách thứ nhất giống 1., cách thứ hai giống 2. Chắc người ra đề muốn hỏi thế.

Em nghĩ trong thực tế người ta chẳng chhọn cách nào trong hai cách trên, họ làm các thao tác như cách 1 nhưng sử dụng nấm men chứ không phải vi khuẩn!!!

Hì hì. Thi` la` tớ có đáp án 2 câu trong đề do có trong ấy cái đề đề nghị của thầy cô trường tớ gửi lên í à! Do đó nên tủ sẵn thôi! ^^

Tớ phục trường cậu ghê, trường tớ gửi chẳng trúng câu nào.( Được giải cao thì tự mình phục mình, hihi...)

Em nghĩ là cái protein đơn giản là để có thể dùng plasmid vi khuẩn, còn nếu protein phức tạp chắc thì phải dùng phage hay NST nhân tạo. Câu này chắc ý muốn nhắm đến cái intron-exon đó
Em cũng nghĩ là cách nào cũng được, miễn biện luận hợp lý là ok, nhưng chắc đáp án sẽ chọn cách hai :)
Nói chung là câu này tụi em chỉ suy luận dựa trên lý thuyết được học, chứ thực tế trong phòng thí nghiệm họ làm ra sao, trong quá trình làm gặp những trở ngại gì thì tụi em đâu có biết được. :)

><

Hì có kq rồi sao ko thấy ai báo tin gì cả thế.
Chúc mừng Tuấn Anh nhé.trong bọn mình chỉ mỗi T.Anh là qua được R thui.thi tiếp may mắn!
và chia buồn với Trang (2 đứa mình bằng nhau=>hay nhỉ?) thế là không có cơ hội tự phục mình gòi.'~'

Có gì đâu, phục mình thì vẫn phục được, 15.5 điểm cũng là một số đẹp đấy chứ.

Chắc chắn mình sẽ tiếp tục theo đuổi môn học này, dù có thành công hay thất bại.

Lúc biết kết quả khá là thất vọng và tự trách bản thân dữ lắm, nhưng bây giờ suy nghĩ kĩ rồi. Thi cử, trả lời đúng câu hỏi chưa chắc cao điểm bằng trả lời đúng đáp án .Mà đáp án của Bộ thì cũng chỉ tương đối thôi. Mình ko biết đáp án, càng ko biết phong cách chấm bài của các thầy cô thế nào nên ko nói được gì, nhưng mình tin vào cách lập luận của mình, dĩ nhiên là tin 1 cách có cơ sở chứ ko phải tự an ủi bản thân. Mình nghĩ các bạn cũng nên thế , mình ko dám đánh giá nhưng qua thảo luận trên diễn đàn mình thấy các bạn là những người có khả năng. Các bạn cứ tin vào khả năng của bản thân
Trước đây một số anh chị đạt giải cao từng nói với mình muốn dễ đậu thì học sách của các thầy ra đề. nhưng mà mình ko thích cách học đó, cũng ko tin là nếu ko học vậy thì ko thi đậu.Nói chung là ko thích sách kiểu đề thi đáp án hay câu hỏi ôn tập này nọ, vì nó khá là áp đặt câu trả lời. Mình chỉ hối hận một điều là đã quá chủ quan xem thường sách giáo khoa nên đi thi mấy câu lý thuyết làm thiếu nhiều ý.
Dù sao thì khoảng thời gian được học đội tuyển đối với mình vẫn rất có ý nghĩa.

Lúc biết kết quả khá là thất vọng và tự trách bản thân dữ lắm, nhưng bây giờ suy nghĩ kĩ rồi. Thi cử, trả lời đúng câu hỏi chưa chắc cao điểm bằng trả lời đúng đáp án .Mà đáp án của Bộ thì cũng chỉ tương đối thôi. Mình ko biết đáp án, càng ko biết phong cách chấm bài của các thầy cô thế nào nên ko nói được gì, nhưng mình tin vào cách lập luận của mình, dĩ nhiên là tin 1 cách có cơ sở chứ ko phải tự an ủi bản thân. Mình nghĩ các bạn cũng nên thế , mình ko dám đánh giá nhưng qua thảo luận trên diễn đàn mình thấy các bạn là những người có khả năng. Các bạn cứ tin vào khả năng của bản thân
Trước đây một số anh chị đạt giải cao từng nói với mình muốn dễ đậu thì học sách của các thầy ra đề. nhưng mà mình ko thích cách học đó, cũng ko tin là nếu ko học vậy thì ko thi đậu.Nói chung là ko thích sách kiểu đề thi đáp án hay câu hỏi ôn tập này nọ, vì nó khá là áp đặt câu trả lời. Mình chỉ hối hận một điều là đã quá chủ quan xem thường sách giáo khoa nên đi thi mấy câu lý thuyết làm thiếu nhiều ý.

Uh nghĩ đúng rồi đấy, khối ông chưa bao giờ biết đi thi học sinh giỏi là gì nhưng lại đang vững bước trên con đường khoa học. Cũng có những đồng chí khác đạt giải Quốc gia nhưng giờ vẫn đì đẹt lắm.

Vững tin lên nhé.

Hức, đừng buồn nữa. Đã thi thì vậy đó, cứ đáp án mà phang. Nếu không làm theo sách mà được giải cao thì sách bán ế sao. Cứ như cái năm nào có câu về mạch đập đấy, nếu định nghĩa theo đông y, liệu cái đáp án có chấm, nhưng ở ngoài đời vẫn rất cần đông y. Đừng buồn nữa, còn trẻ mà...

Có gì đâu, phục mình thì vẫn phục được, 15.5 điểm cũng là một số đẹp đấy chứ.

Chắc chắn mình sẽ tiếp tục theo đuổi môn học này, dù có thành công hay thất bại.

Không thành công thì thành nhân, nhưng không thể sống chỉ bằng niềm đam mê. Nếu không thể theo đuổi liên tục thì hãy tạm gác lại. Thời gian còn dài. Chúc may mắn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back