Cùng học miễn dịch

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Staff member
Nhân tiện đang dịch cuốn Schaum, mở topic này thảo luận một số vấn đề mà cuốn sách chưa đề cập tới hoặc đề cập chưa kỹ, đồng thời cập nhật một số kiến thức mới.

Mở đầu sẽ là apoptosis

[FONT=&quot]
[FONT=&quot]Song hành cùng quá trình hoạt hóa và biệt hóa lympho bào là một số tế bào chết bởi apoptosis. Những tế bào sống sót là lympho bào hiệu ứng hay còn gọi là các tế bào nhớ. Chúng có thể không hoạt động về mặt chức năng nhưng tồn tại lâu dài và nhanh chóng được hoạt hóa khi gặp lại chính kháng nguyên đó. Các tế bào nhớ tồn tại dẫn đến đáp ứng miễn dịch nhanh, mạnh, và chất lượng hơn khi chạm trán lần thứ 2, 3 4... với cùng kháng nguyên. Kháng thể và lympho bào hiệu ứng tạo ra trong đáp ứng miễn dịch lần đầu cũng như trong đáp ứng miễn dịch thứ cấp cùng hoạt động với đại thực bào (macrophage), bạch cầu hạt (granulocyte), một số tế bào khác, và cuối cùng phá hủy kháng nguyên. Pha sau này gọi là pha hiệu ứng miễn dịch.

Apoptosis, còn gọi là sự chết có chương trình của tế bào. Đây là một quá trình hết sức phức tạp, liên quan đến nhiều đường hướng phân tử (molecular pathway) và bệnh, đáng chú ý là ung thư.

Như đã biết ung thư nói một cách đơn giản là do sự phát triển vô hạn định của tế bào. Quá trình này là do con đường apoptosis bị phá hủy. Hoặc tế bào ung thư có thể biểu hiện các phân tử (protein bề mặt, chất tiết tế bào...) để cảm ứng quá trình apoptosis của các tế bào chịu trách nhiệm gây đáp ứng miễn dịch. Qua đó tế bào ung thư "trốn thoát" khỏi các phản ứng miễn dịch.

Có hai con đường apoptosis chính là "nội (intrinsic)" và "ngoại (extrinsic)". Ở cả hai con đường này các tín hiệu dẫn tới hoạt hóa họ Cys protease gọi là Caspase. Các enzyme caspase này tham gia vào tầng thủy phân protein (proteolytic cascade) để phá hủy và loại bỏ tế bào chết.

Mặc dù được biết đến từ rất lâu nhưng hiện tại apoptosis vẫn không ngừng được nghiên cứu sâu rộng, ngày càng nhiều phân tử, đường hướng phân tử, các protein điều hòa.... được tìm ra liên quan đến quá trình này.

Hình vẽ dưới đây mô tả các đường hướng phân tử apoptosis của tế bào. Sự phức tạp có thể thấy rõ.
[/FONT]

Attachments

• Cellular-Apoptosis-Pathway.rar
    245.3 KB · Views: 2,415
Mình là thành viên mới, đang tìm hiểu về miễn dịch cơ bản. Nhưng khó quá!
Mình đang tìm hiểu về Fc và anti Fc bạn có tài liệu liên quan cho mình với!
Cám ơn nhiều!

khang huyet thanh

em là thành viên mới,hiên đang là sinh viên
em đang lam chuyên đề vê"kháng huyết thanh" nhưng tài liệu về nó em kiếm dc noi chung chung quá,ai giúp em về 1 số tài liệu chuyên về kháng huyết thanh được k a?cám ơn :please:

Mình là thành viên mới, đang tìm hiểu về miễn dịch cơ bản. Nhưng khó quá!
Mình đang tìm hiểu về Fc và anti Fc bạn có tài liệu liên quan cho mình với!
Cám ơn nhiều!

em là thành viên mới,hiên đang là sinh viên
em đang lam chuyên đề vê"kháng huyết thanh" nhưng tài liệu về nó em kiếm dc noi chung chung quá,ai giúp em về 1 số tài liệu chuyên về kháng huyết thanh được k a?cám ơn
Hưng kìa ..mấy đồng chí đang xin tài liệu kìa ...:hum:

Mình đang cần tiền nhưng kiếm tiền khó quá, kiếm mãi mới được một ít. Bạn có tiền thì cho mình, cho nhiều vào nhé ít không lấy, gửi vào tài khoản ngân hàng 7349514519835 nhé. Chân thành cảm ơn.

Hihi!
Minh la thanh vien moi, sap toi sang hoc o truong dai hoc Greifswald , Germany. Ai co kinh nghiem hoc tap o nuoc ngoai nhiu nhiu bay cho em chuan bi nhung gi voi:roll: Cam on moi nguoi!!

Hihi!
Minh la thanh vien moi, sap toi sang hoc o truong dai hoc Greifswald , Germany. Ai co kinh nghiem hoc tap o nuoc ngoai nhiu nhiu bay cho em chuan bi nhung gi voi:roll: Cam on moi nguoi!!
ối trời ơi, cái trường ấy thì nhiều vn vô cùng mà toàn về bio và hóa thôi....trong này cũng ccó mấy bác đấy, nhưng mà đi học Dh hay làm NCS ?? nếu đi NCS thì có thấy hướng dẫn rồi , khỏi lo, còn đi học Dh thì chẳng có ai hướng dẫn cả nên phải thật chủ động , phải tụ thân vận động nhiều, phải tự lập cho mình kế hoạc trước mỗi học kì, xem nên học mấy môn , thi mấy môn, phải tự đọc điều lệ của ngành mình học xem quy định thế nào, vd mmọt kì phải thi tối thiểu bao nhiêu môn... nhưng môn phải học , những môn tự chọn...nói chung là thời khóa biểu học là do tự mỗi sv lập ra cho mình chứ trường it khi có thoi khóa biểu chung cho tat ca nhu o nha minh.
co gi thac mac thi cứ lên hỏi phòng International office, bọn ay nó trr lời hết !!!

Mình học Công nghệ Thực phẩm, học về miễn dịch không kĩ càng như những ngành khác. Mình có một số câu hỏi về chương này, chẳng biết tìm tài liệu nào cho phù hợp với ngành. Hầu như sách chỉ có dùng cho CN SInh + Y, dược. Mọi người giúp mình :

1.Mình biết các chức năng của kháng thể:
_opsonin hóa
_Trung hòa độc tố
_Chống lại khả năng bám dính của vi khuẩn vào tế bào biểu mô
_Hoạt hóa bổ thể
_Kết tụ vi khuẩn chống lại sự lan tràn
_Gắn vào tiên mao
_Pili làm cho vi khuẩn bị bất động và dễ bị thực bào
_Hoạt động ái lực với tế bào trong chống kí sinh trùng
_Can thiệp vào biến dưỡng của một số ký sinh trùng
Nhưng không hiểu rõ tường tận tại sao kháng thể lại có chức năng này. Mọi người giải thích và có thể đưa ra ví dụ minh họa để hiểu rõ thêm được k?
2. Thuyết miễn dịch chọn lọc dòng tế bào là gì?
3. Các phản ứng kết hợp giữa kháng thể kháng nguyên có một số đặc tính, nhưng có 1 đặc tính không hiểu rõ lắm :” Kết quả của nhiều phản ứng kháng nguyên kháng thể có thể được biểu thị bằng một hiệu giá”. Giải thích giúp.

Mình học Công nghệ Thực phẩm, học về miễn dịch không kĩ càng như những ngành khác. Mình có một số câu hỏi về chương này, chẳng biết tìm tài liệu nào cho phù hợp với ngành. Hầu như sách chỉ có dùng cho CN SInh + Y, dược. Mọi người giúp mình :

1.Mình biết các chức năng của kháng thể:
_opsonin hóa
_Trung hòa độc tố
_Chống lại khả năng bám dính của vi khuẩn vào tế bào biểu mô
_Hoạt hóa bổ thể
_Kết tụ vi khuẩn chống lại sự lan tràn
_Gắn vào tiên mao
_Pili làm cho vi khuẩn bị bất động và dễ bị thực bào
_Hoạt động ái lực với tế bào trong chống kí sinh trùng
_Can thiệp vào biến dưỡng của một số ký sinh trùng
Nhưng không hiểu rõ tường tận tại sao kháng thể lại có chức năng này. Mọi người giải thích và có thể đưa ra ví dụ minh họa để hiểu rõ thêm được k?
2. Thuyết miễn dịch chọn lọc dòng tế bào là gì?
3. Các phản ứng kết hợp giữa kháng thể kháng nguyên có một số đặc tính, nhưng có 1 đặc tính không hiểu rõ lắm :” Kết quả của nhiều phản ứng kháng nguyên kháng thể có thể được biểu thị bằng một hiệu giá”. Giải thích giúp.

Hiện tượng opsonin hóa: KT bao xung quanh KN,KN không gắn được vào bất kì thụ thể nào( VD: thụ thể thần kinh),KN bị trung hòa. Hiện tượng này giúp trung hòa tác động của KN

Lượng tb tăng lên 1 cách khủng khiếp. Hemantoric là tỉ lệ huyết cầu/huyết tương=40-45%/60-55%. Với tỉ lệ này, máu có thể chảy dễ dàng trong mạch máu. Nếu máu có tỷ lệ huyết cầu quá nhiều,máu không chảy được. Khi cơ thể tiếp xúc với KN lạ, antigen 2 xuất hiện, cơ thể sẽ chọn dòng. Lúc đầu cơ thể có nhiều dòng khác nhau, mức độ số lượng tế bào nhu nhau, nhưng khi tiếp xúc với KN lạ, cơ thể chỉ cho những dòng nào đã tiếp xúc với KN phát triển,gia tăng số lượng tb KT chống lại KN số 2(đây là thuyết chọn dòng)
Cả lympho B và lympho T đều có thuyết chọn dòng. Cơ thể tiếp xúc KN, cơ thể sẽ tạo ra các tb thực hiện tùy theo tb đáp ứng MDDT hay MDTB mà chúng ta có những dạng tương ứng.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back