Chia sẻ tài liệu, kinh nghiệm,... du học!

Hoàng Anh Hoàng

Senior Member
Chắc chắn không ít trong các bạn đang có mong ước và đang phấn đấu để mình có một xuất đi du học nước ngoài(đặc biệt là học sinh, sinh viên và cán bộ đang học tập, công tác trong lĩnh vực công nghệ sinh học). Vậy tại sao ta không mở một chuyên mục riêng để chia sẻ kinh nghiệm, các nguồn tài liệu, các nguồn học bổng cập nhật,...về lĩnh vực sinh học( không ít chút nào hiện nay vì Sinh học đang HOT trên thế giới mà).
?Xin các bạn cho ý kiến!

Anh chị nào đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này,hay hiện đang du học ở nước ngoài có thể chia sẻ kinh nghiệm để cùng tham khảo .Ví dụ Cách tìm học bổng như thế nào , cần chuẩn bị nhũng gì,... :?:

Mình nghĩ các anh chị, các bạn sẽ trao đổi, đóng góp ý kiến về:
?
+Trước tiên có lẽ là kinh nghiệm, tài liệu,...về học, thi,...các chứng chỉ tiếng Anh, tiếng Pháp,...quốc tế như: TOEFL, IELTS ?, GRE, SAT,...

+Cung cấp các kênh chuyên cấp học bổng cho các học sinh, sinh viên( đặc biệt là các lĩnh vực có liên quan tới công nghệ sinh học). Rồi các học bổng toàn phần, bán phần hay Free Position,...của các trường nước ngoài mà các Anh Chị đang theo học tập, nghiên cứu.

+Thông tin nhanh các buổi hội thảo du học, các chương trình Tiếng Anh, tiếng Pháp ưu đãi, miễn phí.

+Các trường uy tín về các lĩnh vực khác nhau trong sinh học ở các nước trên toàn thế giới.

+Cuộc sống, học tập, văn hóa, phong tục tập quán,...của các nước.

+............

Mong các bạn đóng góp ý kiến.

Về học bổng thì cứ cách hai năm là nước Nga sẽ cấp cho Việt Nam 75-100 học bổng cho các bạn sinh viên đậu Đại học năm 1 , có điểm tổng kết học kì 1 vào loại cao hoặc điểm thi vào đại học cao.
Sinh viên tự ?lo áo quần và việc ăn uống, phải có chứng nhận sức khỏe tốt, phù hợp với điều kiện nước NGa.
Năm 2007 vừa rồi đã có , nên có lẽ vào năm 2009 sẽ có lại.
? ? ? ? ?Ngành Sinh học có rất nhiều chuyên ngành để các bạn lựa chọn: Động vật học, Thực vật học, Lý Sinh, Hóa Sinh, Vi sinh vật học.....

Học bổng ở Nhật: hàng năm vào khoảng giwax tháng 4 sẽ có thông báo về học bổng này.
Sinh viên phải đậu Đại học năm 1 và có điểm tổng kết học kì 1 của Đại học là cao.
Đề dành được học bổng này, điều trước ?tiên các bạn phải có 1 bằng C anh văn, rồi dự kì thi khối B của ngành Sinh học là 3 môn: Toán , Hóa,Sinh.
Nghe mấy năm trước thì đề thi này có năm dễ, có năm cực kì khó. ?8O

Cho em hỏi chị Uyên, thi DELF là thi cái gì vậy? Em chưa nghe thấy bao giờ.
Chỉ nghe là TOFL và IELT thôi!
Chị có thể nói cho mình biết được không?
Em  biết ít thông tin lắm, chị đừng cười em  nghe!

Cho em hỏi các anh chị hiện đang đi du học là: Sau khi được đào tạo, có bằng cấp, mọi người định làm việc ở đâu? Có thể chia sẻ 1 chút suy nghĩ về vấn đề chăm sóc bố mẹ, thờ cúng ông bà tổ tiên, lập gia đình, cống hiến cho đất nước được không ạ?
Em xin cảm ơn!

Mình nghĩ các anh chị, các bạn sẽ trao đổi, đóng góp ý kiến về:
?
+Trước tiên có lẽ là kinh nghiệm, tài liệu,...về học, thi,...các chứng chỉ tiếng Anh, tiếng Pháp,...quốc tế như: TOEFL, IELTS ?, GRE, SAT,...

+Cung cấp các kênh chuyên cấp học bổng cho các học sinh, sinh viên( đặc biệt là các lĩnh vực có liên quan tới công nghệ sinh học). Rồi các học bổng toàn phần, bán phần hay Free Position,...của các trường nước ngoài mà các Anh Chị đang theo học tập, nghiên cứu.

+Thông tin nhanh các buổi hội thảo du học, các chương trình Tiếng Anh, tiếng Pháp ưu đãi, miễn phí.

+Các trường uy tín về các lĩnh vực khác nhau trong sinh học ở các nước trên toàn thế giới.

+Cuộc sống, học tập, văn hóa, phong tục tập quán,...của các nước.

+............

Mong các bạn đóng góp ý kiến.

May quá, đang định mở một topic về khoản bàn tròn " du học", không ngờ nó lại hiện hữu ngay, sướng thiệt. Em cũng muốn tìm hiểu vài thông tin về điều này, những điều mong muốn đã được bạn Hoàng viết ra ở trên. Em mong các anh chị đi trước giúp đỡ, em cám ơn:mrgreen:

anh ui, em cũng đang chuẩn bị thi delf nhưng ko có tài liệu. anh có ko thì cho em xin với. mail của em la hoatulip_19872004@yahoo.com

Tại sao bạn muốn thi DELF vậy, mục đích để làm gì ? Nếu là đi du học thi TCF đơn giản hơn đó.
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p> </o:p>
Bạn thi Delf trình độ nào vậy ? <o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
Biết bạn định thi cụ thể bằng gì thì tôi sẽ gửi tài liệu.

Thông tin nhanh các buổi hội thảo du học, các chương trình Tiếng Anh, tiếng Pháp ưu đãi, miễn phí

Brown University and the University of Pennsylvania
cordially invite you and your parents to

AN INTRODUCTION TO BROWN and PENN

Please join
Elisabeth O’Connell
Director of International Admissions at the University of Pennsylvania
and
Panetha Theodosia Nychis Ott
Director of International Admission at Brown University

Wednesday, October 1, 2008
4:00 P.M.
Institute for International Education
Hanoi, C9 Giang Vo Str, Ba Dinh
Hanoi, Vietnam

The program will include an informational presentation and an opportunity for questions and answers. No RSVP necessary.

nếu để xin học bổng thì tốt nhất các bạn hãy học xong đại học ở nhà đã, sau đó các bạn có thể tìm học bổng cho master, bằng các học bổng của nhà trường hoặc tổ chức nào đó ở nn, hoặc có thể xin hb 322 của nhà nước khá nhiều. còn tót hơn nữa là học xong cao học ở nhà thì xin học bổng đi làm ts chắc chắn sẽ dễ hơn. vì theo mình tìm hiểu thì thấy khá nhiều học bổng dành cho ts chứ cho ths và nhất là cho bậc dh thì hơi ít. vì học bổng tiến sĩ là hay có kiểu mình vừa học nhưng cũng vừa làm cho các viện, trường, .vv.v tuy là làm nhưng không nhiều lắm thường 1 tuần chỉ làm khoảng 20 tiếng gì đấy. hình thức học bổng đấy cũng như là lương của mình vậy.
ở nước khác mình không rõ lắm nhưng ở Đức ngành SH đào tạo đại học cực ít và lấy đầu vào khá là khó chỉ đứng sau y khoa, vd trương mình ( trường của bang) đầu vào bây giờ chỉ khoảng 35 đen 40 gnười cho 1 khóa. khóa của mình đầu vào 40 người nhưng đến năm cuối còn khoảng 20-25 người. thường thì khoanngr ít nhất 1 phần 3 sẽ gãy dọc đường.. nên chắc sẽ có nhiều cơ hội cho những người kiếm học bổng ts . ( ở nhà mình nhu cầu ít hơn nhưng đào tạo thường nhiều gấp 2 gấp 3 bên này ..:hoanho:) vn sau này có lẽ sẽ có luợg cử nhân sinh hoch vào loại nhiều đầu bảng đấy..

bonjour tout le monde!

hi hi , chao cac bac a.Em moi gia nhap vao trang wed nay, chua hieu bit gi nhiu` , mong cac bac giup do nha.Bac nao co tai lieu gi ve thi Delf A2 va B1 thi giup em voi , :mrgreen:,em merci truoc nha.
yahoo cua em ne` : the_eaglewing@yahoo.com

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back