2 Câu trong đề thi thử

nguyenminhduc

Senior Member
Anh chị nào giải giúp em chi tiết nhé. Thanks nhiều nha

1) Nuôi cấy hạt phấn được tạo ra từ 3 tế bào sinh hạt phấn của cơ thể có kiểu gen AaBbDdee, sau đó lưỡng bội hóa để tạo thành giống thuần chủng. Số loại giống mới được tạo thành là:
A.8
B.6
C.4
D.16

2) Ở người bệnh điếc bẩm sinh do gen lặn trên NST thường quy định, bệnh mù màu do gen lặn trên NST X quy định. Ở 1 cặp vợ chồng bên phía người vợ có bố và anh trai bị mù màu, có bà ngoại và mẹ bị điếc bẩm sinh. Bên phía người chồng có em gái bị điếc bẩm sinh. Những người khác đều ko bị bệnh. Cặp vợ chồng này sinh 1 đứa con, xác suất để đứa con này không bị bệnh là:
A.20/27
B.5/8
C.3/8
D.1/24

Anh chị nào giải giúp em chi tiết nhé. Thanks nhiều nha

1) Nuôi cấy hạt phấn được tạo ra từ 3 tế bào sinh hạt phấn của cơ thể có kiểu gen AaBbDdee, sau đó lưỡng bội hóa để tạo thành giống thuần chủng. Số loại giống mới được tạo thành là:
A.8
B.6
C.4
D.16
Số loại giống mới thuần chủng được tạo thành là:
2*2*2*1=8

2) Ở người bệnh điếc bẩm sinh do gen lặn trên NST thường quy định, bệnh mù màu do gen lặn trên NST X quy định. Ở 1 cặp vợ chồng bên phía người vợ có bố và anh trai bị mù màu, có bà ngoại và mẹ bị điếc bẩm sinh. Bên phía người chồng có em gái bị điếc bẩm sinh. Những người khác đều ko bị bệnh. Cặp vợ chồng này sinh 1 đứa con, xác suất để đứa con này không bị bệnh là:
A.20/27
B.5/8
C.3/8
D.1/24

Câu 2:
-Người vợ có KH bình thường nên phải có KG: AaX^MX^m

-Người chồng có thể có KG: AAX^MY hoặc AaX^MY

+XS để người chồng có KG AAX^MY là:1/3

=>XS để con không mắc cả 2 bệnh này là:(1/3)*(3/4)=1/4

+XS để người chồng có KG AaX^MY là: 2/3

=>XS để con không mắc cả 2 bệnh này:(2/3)*(3/4)*(3/4)=3/8

=>Tổng XS: 3/8+1/4=5/8

Chọn B

Last edited:
Anh dinhhai1308 chọn đáp án chuẩn quá đê!! Thế anh giải chi tiết cho em với. thanks anh nhiều. Ak, mình muốn nhờ bạn kt1996 giải lại giúp mình cái bài xác suất theo kiểu tính xác suất của từng bệnh( riêng rẽ) rồi nhân 2 xác suất đó với nhau rồi ra đáp án được không? Chứ cách bạn làm khó hiểu quá, mình quen làm theo cách tinh xác suất từng bệnh rùi. Thông cảm nhé :D

A.20/27
B.5/8
C.3/8
D.1/24

*Xét bệnh câm điếc bẩm sinh do gen lặn trên NST thường quy định:
Cô vợ bình thường nhưng có mẹ lại bị bệnh (aa) => cô vợ có KG Aa
Người chồng bình thường nhưng có em gái bị bệnh => bố, mẹ đều có KG dị hợp (Aa)
=> KG của người chồng là (2/3)Aa
=>XS để con không mắc bệnh câm điếc bẩm sinh là: 1-(2/3)*(1/4)=5/6

*Xét bệnh mù màu do gen lặn trên NST X quy định:
Cô vợ có bố bị bệnh (X^mY) sinh ra anh trai bị bệnh (X^mY)
Mà mẹ của cô vợ lại bình thường nên có KG (X^MX^m)
(vì anh trai bị bệnh chỉ nhận Y từ bố và nhận X^m nhỏ từ mẹ)
=> Cô vợ bình thường nên có KG X^MX^m
-Người chồng bình thường nên có KG X^MY
=>XS để con không mắc bệnh mù màu là: 1-(1/4) = 3/4

==>XS để con không mắc cả hai bệnh là (5/6)*(3/4) = 5/8
=> Chọn B
:)

A.8
B.6
C.4
D.16

Bài này đáp án B.6 là vì mỗi tế bào có KG AaBbDdee GP tạo 2 trong tổng số 8 loại giao tử nên khi lưỡng bội hóa để tạo thành giống thuần chủng thì chỉ tạo được 2 giống mới, giả sử 3 tế bào đều GP tạo ra các giao tử khác nhau thì tối đa tạo 6 giống mới thuần chủng, mình nghĩ thế đã đúng chưa nhỉ?
p/s: anh Hải hay pro nào vào giải cụ thể giúp em với ạ :ah:

Bài này đáp án B.6 là vì mỗi tế bào có KG AaBbDdee GP tạo 2 trong tổng số 8 loại giao tử nên khi lưỡng bội hóa để tạo thành giống thuần chủng thì chỉ tạo được 2 giống mới, giả sử 3 tế bào đều GP tạo ra các giao tử khác nhau thì tối đa tạo 6 giống mới thuần chủng, mình nghĩ thế đã đúng chưa nhỉ?
p/s: anh Hải hay pro nào vào giải cụ thể giúp em với ạ :ah:
ok rồi đó e

Oh shit, cái câu xác suất tớ làm giống hệt kt1996, nhưng bị sai vì tớ cứ nghĩ lấy 2 xác suất đó nhân với nhau trước rồi mới lấy 1 trừ đi---> kết quả là 1-1/24=23/24( sai bét). Giờ mới biết phải trừ trước rồi mới nhân. Tớ học phần này chưa chắc đấy mà.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back