Thắc mắc nhỏ về bài tập giảm phân

nguyenminhduc

Senior Member
1)1 tế bào trứng của 1 loài có 10^6 đôi nu. Vào kỳ giữa I của giảm phân số đôi nu có trong 1 tế bào là:
A.10^6
B.2*10^6
C.4*10^6
D.8*10^6
:nhannho::nhannho::nhannho:

2)1 tinh trùng có hàm lượng ADN = 10p.g, vậy một tế bào đang ở kỳ sau I của giảm phân sẽ có hàm lượng ADN là
A.10
B.20
C.40
D.80

Last edited:
chuan men. hi, cau nay qua de nhug em thac mac dap an cua co thoi ma. the la biet co sai roi hehe. co day nhieu qua chac loan. :D

chuan men. hi, cau nay qua de nhug em thac mac dap an cua co thoi ma. the la biet co sai roi hehe. co day nhieu qua chac loan. :D
Nếu nó đích thực là giao tử trứng chứ 10 mũ 6 cặp thì tế bào sinh giao tử ở giữa I như câu hỏi chứa 4 x10 mũ 6 cặp như đáp án của giáo viên.

Nếu nó đích thực là giao tử trứng chứ 10 mũ 6 cặp thì tế bào sinh giao tử ở giữa I như câu hỏi chứa 4 x10 mũ 6 cặp như đáp án của giáo viên.

Là sao vậy anh pdn? em chưa hiểu ý của anh:sexy:

Tế bào sinh giao tử có bộ 2n, ở kì giữa 1 tức là đã qua nhân đôi toàn bộ hệ gen, tương đương với 4n. Còn giao tử luôn chứa bộ n.

Tế bào sinh giao tử có bộ 2n, ở kì giữa 1 tức là đã qua nhân đôi toàn bộ hệ gen, tương đương với 4n. Còn giao tử luôn chứa bộ n.

Vậy thì tại sao anh lại cho rằng đáp án của giáo viên là đúng? phải là đáp án 2 x 10^6 chứ :phipheo:

Thoi...lai. cai toi ko doc ki de bai. Bai nay dung nhu anh pdn noi. Em da~ nhan ra cai cau? tha? cua? minh, co cho de ao? qua( giao vien trg chuyen co khac) the ma cu bao co sai. Con 1 nam nua phai co gang nhieu...hic.
chot' : Cau 1 la 4*10^6
Cau 2 la 40NST
hic

Last edited:
Thoi...lai. cai toi ko doc ki de bai. Bai nay dung nhu anh pdn noi. Em da~ nhan ra cai cau? tha? cua? minh, co cho de ao? qua( giao vien trg chuyen co khac) the ma cu bao co sai. Con 1 nam nua phai co gang nhieu...hic.
chot' : Cau 1 la 4*10^6
Cau 2 la 40NST
hic

Này, nếu câu 1 mà đề cho là tế bào sinh trứng.... thì đáp án là 2 x 10^6 cặp nu còn nếu đề cho là tế bào trứng (ở đây ý nói giao tử) thì => đáp án là 4 x 10^6 cặp nu phải không?

1)1 tế bào trứng của 1 loài có 10^6 đôi nu. Vào kỳ giữa I của giảm phân số đôi nu có trong 1 tế bào là:
A.10^6
B.2*10^6
C.4*10^6
D.8*10^6
:nhannho::nhannho::nhannho:

2)1 tinh trùng có hàm lượng ADN = 10p.g, vậy một tế bào đang ở kỳ sau I của giảm phân sẽ có hàm lượng ADN là
A.10
B.20
C.40
D.80

1C 2C

Đúng ko nhỉ ^^ câu 1 đề trg` mình lâu lâu cũng troll bằng cách cho đề là cặp nu, đáp án là nu hoặc ngược lại herher

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back