Hỏi về địa chỉ định danh vi sinh vật tại thành phố HỒ Chí Minh

bathangmap

Senior Member
Các anh chị cho em xin vài địa chỉ định danh vi sinh vật ở tp Hồ Chí Minh với ạ, em đang làm đề tài, cần định danh mà không biết chỗ nào tốt cả, có biết cái Nam Khoa nhưng nghe nói làm ăn không được tốt lắm, đang cần gấp, mong các anh chị giúp đỡ:please:

Theo tôi thì định danh vsv đến loài rất là khó, cực kỳ khó luôn. Chắc ở VN ko có nơi làm.

Tuy nhiên nếu chỉ định danh đến genus (chi) thì lại đơn giản , chỉ chạy vèo cái 16S RNA là xong.

Theo phương pháp truyền thống, để định danh, thì phải làm 1 loạt các thử sinh lý hóa... phức tạp, và cũng phải có các loài chuẩn để so sánh...

Đơn giản nhất nhưng tốn nhiều tiền, là lai DNA/DNA . Cái này gửi dịch vụ họ làm cho. Cứ chọn con nào mà 16S RNA giống 99,99-100% thì đem lai, kết quả nào >70%, thì là loài cũ, còn <70% thì là loài mới.
NOTE: nếu có 10 loài DNA 16S 100%, thì lấy cả 10 loài ra mà thử (phải mua), nhưng mà chắc tốn vài chục nghìn USD

Theo tôi thì định danh vsv đến loài rất là khó, cực kỳ khó luôn. Chắc ở VN ko có nơi làm.

Tuy nhiên nếu chỉ định danh đến genus (chi) thì lại đơn giản , chỉ chạy vèo cái 16S RNA là xong.

Theo phương pháp truyền thống, để định danh, thì phải làm 1 loạt các thử sinh lý hóa... phức tạp, và cũng phải có các loài chuẩn để so sánh...

Đơn giản nhất nhưng tốn nhiều tiền, là lai DNA/DNA . Cái này gửi dịch vụ họ làm cho. Cứ chọn con nào mà 16S RNA giống 99,99-100% thì đem lai, kết quả nào >70%, thì là loài cũ, còn <70% thì là loài mới.
NOTE: nếu có 10 loài DNA 16S 100%, thì lấy cả 10 loài ra mà thử (phải mua), nhưng mà chắc tốn vài chục nghìn USD

cái này thì em biết, cái em cần hỏi là địa chỉ để làm cái đó, hixhix, đang không biết gửi mẫu đi đâu để định danh đây!!!!!!:eek:

Bạn nên hỏi một số trung tâm như: Trung tâm kỹ thuật 3, viện Pasteur, viện vệ sinh y tế công cộng...Tuy nhiên, mình nghĩ họ cũng không làm được, nếu bạn yêu cầu định danh vi khuẩn đó cụ thể là gì thì họ có thể xác định đúng hay không (cái này mình làm cũng được, có gì mình giúp cho), còn nếu đưa một mẫu yêu cầu họ xác định là gì thì chịu chết.

Các anh chị cho em xin vài địa chỉ định danh vi sinh vật ở tp Hồ Chí Minh với ạ, em đang làm đề tài, cần định danh mà không biết chỗ nào tốt cả, có biết cái Nam Khoa nhưng nghe nói làm ăn không được tốt lắm, đang cần gấp, mong các anh chị giúp đỡ:please:

Bạn có thể gửi mẫu lên viện Pasteur hoặc trung tâm 3 chắc họ có làm mà, ngày trước mình cũng đã làm đề tài định danh vi khuẩn,nhưng do mình thực tập ở bệnh viện có thiết bị nên mình trực tiếp làm, nếu chỗ bạn có đk thực hiện đc cần tài liệu thì liên lạc mình sẽ gửi tài liều cho bạn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back