Một số câu hỏi trong đề thi thử.

Hoangquan9x

Senior Member
Các bạn giải đáp giúp mình một số thắc mắc này với.
1. Một đột biến gen làm mất 3 cặp nu ở vị trí số 5;10 và 31. Cho rằng bộ ba mới và bộ ba cũ không cùng mã hóa một loại axitamin và đột biến không ảnh hưởng đến bộ ba kết thúc.Hậu quả của đột biến trên là gì?

2.Nếu có 40 tế bào trong số 200 tế bào thực hiện giảm phân có xảy ra hiện tượng hoán vị gen thì tần số hoán vị gen bằng bao nhiêu?
Mình biết dạng này tính cũng không khó.Nhưng về cơ sở lý thuyết thì mình không hiểu.
Cơ sở: Một tế bào sinh giao tử đực qua giảm phân tạo 4 giao tử đực đều tham gia thụ tinh ==> 200 tế bào tạo ra 800 giao tử.Nhưng mình không hiểu đề có cho 200 tế bào là tế bào sinh giao tử đực đâu vậy? Các bạn giải thích chi tiết giúp mình.

3.Lai khác dòng và lai khác thứ, khác giống khác nhau ở điểm gì?

Mình cảm ơn.

Các bạn giải đáp giúp mình một số thắc mắc này với.
1. Một đột biến gen làm mất 3 cặp nu ở vị trí số 5;10 và 31. Cho rằng bộ ba mới và bộ ba cũ không cùng mã hóa một loại axitamin và đột biến không ảnh hưởng đến bộ ba kết thúc.Hậu quả của đột biến trên là gì?

2.Nếu có 40 tế bào trong số 200 tế bào thực hiện giảm phân có xảy ra hiện tượng hoán vị gen thì tần số hoán vị gen bằng bao nhiêu?
Mình biết dạng này tính cũng không khó.Nhưng về cơ sở lý thuyết thì mình không hiểu.
Cơ sở: Một tế bào sinh giao tử đực qua giảm phân tạo 4 giao tử đực đều tham gia thụ tinh ==> 200 tế bào tạo ra 800 giao tử.Nhưng mình không hiểu đề có cho 200 tế bào là tế bào sinh giao tử đực đâu vậy? Các bạn giải thích chi tiết giúp mình.

Mình cảm ơn.

Sắp thi rồi giúp mình với .

Mình cũng không chắc nhưng theo cách hiểu của mình là khi đề yêu cầu tính tần HVG thì ta vẫn phải xét rằng 1 tb qua GP tạo 4 giao tử không cần quan tâm đực hay cái vì ở đây ta chỉ xét xem có bao nhiêu giao tử có KG hoán vị, mà khi GP bình thường thì tb sinh giao tử đực hay cái thì đều tạo 4 giao tử đấy thôi.
p/s: Các anh/chị hiểu tường tận xin cho ý kiến thêm để bọn em hiểu rõ còn biết đường mà thi với ạ
:sexy:

Mất đi 3 cặp nu thì sẽ ứng với mất 1 bộ ba, ở đây các bộ ba từ bộ ba thứ 2 đến bộ ba 11 đều bị thay đổi. Vây 10 axit amin đầu tiên của chuỗi polipeptit hoàn chỉnh cũ sẽ bị thay bằng 9 axit amin trong chuỗi mới (không tính axit amin mở đầu).

Đực cái có lẽ không quan trọng khi số lượng tế bào quá lớn như này. giả sử xét đực trước: 200 tế bào sinh ra 800 giao tử, 40 tế bào có hoán vị tạo ra 80 giao tử có hoán vị. Tần số hoán vị = 80/800 = 10%.

Đối với tế bào sinh trứng, tất nhiên số trứng chỉ là 200. 40 tế bào có hoán vị tạo ra 80 trứng + thể cực có hoán vị. Khi cỡ mẫu lớn thì xác suất trứng có hoán vị sẽ tiến đến 1/4 = 20. Tần số hoán vị = 20/200 = 10%.

Cái này theo chương trình cũ, lại còn cả lai kinh tế, lai cải tiến giống... chả cần xem đâu.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back