Cho em hỏi về khả năng đáp ứng miễn dịch cảu Nguyên bào sợi và tế bào sừng

hoangdat

Junior Member
Các anh chị làm ơn cho em hỏi về vấn đề đáp ứng miễn dịch cảu tế bào sợi và nguyên bào sừng với. Chả là hôm trước, em làm báo cáo đề tài về sử dụng tế bào gốc để chữa trị bỏng, trong tài liệu em tìm thấy có ghi là:
"Tế bào sừng là tế bào thuộc biểu bì có tính sinh miễn dịch thải ghép cho nên phải sử dụng tế bào của da tự thân"
Còn về nguyên bào sợi là:
"Nguyên bào sợi là loại tế bào của trung bì được sử dụng rộng rãi nhất trong nuôi cấy điều trị vết thương, vết bỏng. Vì tính sinh miễn dịch thải ghép thấp cho nên có thể sử dụng nguyên bào sợi da đồng loại."
Và em kết luận rằng tính đáp ứng miễn dịch của nguyên bào sợi là thấp hơn tế bào sừng (vì nguyên bào sợi là có thể dùng da đồng loại để cấy ghép, còn tế bào sừng là dùng da tự thân để cấy ghép)? Nhưng cô lại nói rằng khả năng đáp ứng miễn dịch của nguyên bào sợi cao hơn tế bào sừng.
Vậy mọi người cho em hỏi:
1. Em kết luận như vậy có sai không ạ?
2. Nếu kết luận của em là đúng, thì có thể giải thích giúp em: tại sao nguyên bào sợi lại đáp ứng miễn dịch thấp hơn tế bào sừng không ạ? Còn nếu ngược lại, thì vì sao lại có chuyện ngược lại ạ?
Em xin chân thành cám ơn mọi người :)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back