sinh lý thực vật

cả nhà cho e hỏi: ban ngày cây quang hợp tạo o2 (chỉ có bộ phận có diệp lục mới quan hợp), ban đêm cây hô hấp tạo CO2(tất cả các bộ phận của cây đều hô hấp). vậy lượng CO2 tạo ra có nhiều hơn O2 không?:???:

thực vật nó hô hấp cả ngày luôn đấy bạn ạ, theo bạn thì bạn có cho rằng CO2 tạo nhiều hơn O2 không và chuyện đó có đúng với thực tế không.!?

ngại quá mình cũng 1995 như bạn thôi,
có thể hiểu là thời gian thực hiện hô hấp hay quang hợp không liên quan chặt chẽ tới kết quả của 2 quá trình này - nôm na là tạo nhiều hay ít O2, CO2, bởi nếu tốc độ được đẩy nhanh thì dù thời gian ít cũng vẫn tạo nhiều...
bạn có thể viết PT của quang hợp và hô hấp ra, dễ thấy tốc độ quang hợp, hô hấp nhiều hay ít phụ thuộc vào gì...
còn xét về thực tế dựa vào PT có lượng O2 sinh ra tương đương với C6H12O6 tạo thành, và CO2 sinh ra cũng tương đương với C6H12O6 phân giải, liệu CO2 > O2 có hợp lí không.?

cả nhà cho e hỏi: ban ngày cây quang hợp tạo o2 (chỉ có bộ phận có diệp lục mới quan hợp), ban đêm cây hô hấp tạo CO2(tất cả các bộ phận của cây đều hô hấp). vậy lượng CO2 tạo ra có nhiều hơn O2 không?:???:

Cây hô hấp suốt ngày đêm bạn ơi! Mình nghĩ là tùy thuộc vào lượng O2 cây lấy vào và lượng CO2 thải ra trong quá trình quang hợp, mình nghĩ cái này liên quan đến hệ số hô hấp!

Theo em, chính sự ảnh hưởng của mt trong và ngoài cây sẽ ảnh hưởng quá trình hô hấp. Quang hợp thì lá luôn thực hiện. Còn hô hấp thì còn phụ thuộc nhiều
Chẳng hạn như SGK có viết: quá trình hô hấp mạnh của rễ tạo ra các sản phẩm trung gian, ngoài ra có thể các sp này tham gia các quá trình khác như tổng hợp ra aa, tạo áp suất thẩm thấu cao, tham gia quá trình trao đổi chất ....
Vì thế chưa chắc hô hấp là tạo ngay CO2 mà còn có thể tạo ra nhiều chất khác ! nên nói hô hấp nhiều hơn quang hợp có vẻ hợp lý nhưng lượng CO2 sinhra > O2 sinhra thì có vẻ không bình thường !

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back