Removal of endotoxin

Xin chào mọi người,

Hiện nay mình đang gặp khó khăn trong việc loại bỏ endotoxin hay còn gọi là chế nhiệt tố ra khỏi dịch tinh sạch protein. Bạn nào đã có kinh nghiệm về vấn đề này thì giải quyết giùm....????????

Xin chào mọi người,

Hiện nay mình đang gặp khó khăn trong việc loại bỏ endotoxin hay còn gọi là chế nhiệt tố ra khỏi dịch tinh sạch protein. Bạn nào đã có kinh nghiệm về vấn đề này thì giải quyết giùm....????????

TS. Thái Sơn NDT đã giúp bạn chuyển câu hỏi này đến TS. Tuệ. Dưới đây là trả lời của TS. Tuệ

Endotoxin tích điện âm (negatively charged) nên có thể loại bỏ bằng sắc ký trao đổi ion (anion exchange chromatography). Ở phòng thí nghiệm có thể dùng cột trao đổi ion (anion exchange filtration) của Millipore. Endotoxin từ Pseudomonas không tích điệm âm và kỵ nước (hydrophobic). Do đó có thể phải dùng thêm một bước với sắc ký tương tác kỵ nước (hydrophobic interaction chromatography, HIC). Dĩ nhiên là mình phải tránh nhiễm trùng càng nhiều càng tốt để giảm thiểu nguồn endotoxin (endotoxin load). Rửa tất cả các dụng cụ với 0.1N NaOH và tráng bằng nước cất sẽ giúp trong gia đoạn này. Endotoxin luôn là mối nhức đầu của mọi người nhất là khi làm việc trong môi trường khảo cứu, ở đó dụng cụ, nước và hóa chất không được kiểm định kỹ càng như trong khu vực sản xuất vô trùng GMP (aseptic GMP). Vài hàng chia xẻ với các bạn.

Sent via BlackBerry from Cingular Wireless

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back