Thu mẫu nấm Nomuraea rileyi

vanha

Junior Member
Chào mọi người!
Mình đang làm đề tài về nấm bột Nomuraea rileyi nhưng đi thu mẫu nhiều lần mà không có. Ai biết gì về nấm này không, chỉ cho mình với.
Cảm ơn mọi người!

Attachments

• untitled.bmp
    148.3 KB · Views: 300
Chào mọi người!
Mình đang làm đề tài về nấm bột Nomuraea rileyi nhưng đi thu mẫu nhiều lần mà không có. Ai biết gì về nấm này không, chỉ cho mình với.
Cảm ơn mọi người!

Bạn làm khoa học mà viết cả 2 câu ko rõ nghĩa được câu nào cả! Bạn nên trình bày lại, đơn giản, dễ hiểu hơn!

Ý của mình là có ai nhìn thấy mẫu nấm này trong tự nhiên không? nếu nhìn thấy thì thu giúp mình hoặc chỉ chỗ cho mình với.
Cảm ơn bạn đã góp ý.

Ý của mình là có ai nhìn thấy mẫu nấm này trong tự nhiên không? nếu nhìn thấy thì thu giúp mình hoặc chỉ chỗ cho mình với.
Cảm ơn bạn đã góp ý.

Theo tôi, bạn phải đi tìm sâu bệnh nặng bởi nấm này, rồi tự phân lập (dùng môi trường phù hợp), đem đi phân tích loài xem có đúng nó không.

Nếu không, bạn chỉ còn cách mua chủng có sẵn về mà làm. Nhưng cách này cũng ko hay lắm, vì chủng đã trong bảo tàng giống, tức là có người nghiên cứu nó rồi, ko có nhiều ý nghĩa khoa học lắm...

Tùy mục đích công việc mà chọn.

Nếu ko phân lập ra, thì cứ mua chủng, nghiên cứu vài yếu tố linh tinh là có thể kết thúc đề tài.

Hi. Mình đã có hướng là đi tìm sâu bị nhiễm nấm này, nhưng vấn đề ở đây là tìm mãi mà không thấy. Sâu chưa xuất hiện nhưng người ta đã phun thuốc trừ sâu hoá học để phòng bị rồi. Ra ruộng thấy rau xanh mơn mởn, không thấy vết sâu ăn lá thì sao tìm được sâu bị nấm gây bệnh bây giờ.
Mục đích đề tài của mình là phải tìm ra sâu bị nhiễm nấm rồi phải tự tìm môi trường phù hợp với nấm đó nữa bạn à.
Cảm ơn bạn đã góp ý!

Hi. Mình đã có hướng là đi tìm sâu bị nhiễm nấm này, nhưng vấn đề ở đây là tìm mãi mà không thấy. Sâu chưa xuất hiện nhưng người ta đã phun thuốc trừ sâu hoá học để phòng bị rồi. Ra ruộng thấy rau xanh mơn mởn, không thấy vết sâu ăn lá thì sao tìm được sâu bị nấm gây bệnh bây giờ.
Mục đích đề tài của mình là phải tìm ra sâu bị nhiễm nấm rồi phải tự tìm môi trường phù hợp với nấm đó nữa bạn à.
Cảm ơn bạn đã góp ý!

Bạn biết thế là tốt rồi. Làm đề tài, nếu không "xin" được, thì phải chịu khó "chi" tiền. Bạn cứ vào nhà dân, cho họ vài trăm K, bảo là luống này, luống kia không được phun thuốc sâu, thế là có sâu để bắt rồi. Cứ tìm một vài địa phương thì sẽ phân lập được nhiều chủng khác nhau, tha hồ làm. Hoặc Nếu đã làm nghiên cứu, thế nào chẳng có những trại thực nghiệm, thuê họ trồng, chăm sóc cây, đến mùa tới bắt sâu bệnh là được.

Hình thật là đẹp. Đây là hình ảnh của một con sâu đã chết do bị nhiễm nấm bột Nomuraea rileyi: 1 phần cơ thể nó gắn chặt trên lá, phần còn lại bị bao phủ bởi nấm bột màu trắng hoặc màu xanh. Mình đang ao ước thu được mẫu như hình trên. Dù không đẹp bằng cũng thấy rất mãn nguyện rồi.
Ý tưởng của bạn rất sáng tạo. Tuy không thể làm theo nhưng nó đã gợi ý cho mình 1 điều gì đó rồi. Cảm ơn nhiều!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back