Cho hỏi tại sao phải cấy khuẩn lạc theo hình zigzag

vat_izual

Junior Member
Em mới bước chân vào lãnh vực vi sinh nên mọi người cho em hỏi tại sao người ta thường cấy khuẩn lạc theo hình zigzag,nhất là zigzag 1 bên, để trống 1 bên.
với lại cho em hỏi sự sao chép theo vòng xoay của virus là sao, em thấy hầu hết tài liệu đều nói sơ sài về phần này nên em chưa hiểu lắm,
Sao chép ADN theo dạng vòng xoay ấy, mình chưa hiểu lắm
Em cảm ơn trước

Nuôi cấy vi khuẩn một phần là để quan sát hình thái của khuẩn lạc hình thành (màu sắc, dày/mỏng, trơn/ráp...). Do đó, cần phải nuôi đc các khuẩn lạc tách rời ra bằng cách như trên. Nếu chỉ quẹt 1 đường thì có thể vk quá nhiều, các khuẩn lạc chồng chéo lên nhau kg phân biệt đc.
Câu 2 kg hiểu lắm, virus gì, đang nói về DNA hay vòng đời của virus!?

Chính xác là vậy. Cấy theo đường Zigzac mục đích cuối cùng để tách rời các khuẩn lạc cho dễ nhận biết thôi

với lại cho em hỏi sự sao chép theo vòng xoay của virus là sao, em thấy hầu hết tài liệu đều nói sơ sài về phần này nên em chưa hiểu lắm,
Sao chép ADN theo dạng vòng xoay ấy, mình chưa hiểu lắm
Em cảm ơn trước
ý bạn là quá trình réplication ADN circulaire ? nhân đôi ADN mạch vòng?

DNA replication của virus sau khi đóng vòng plasmid có 2 dạng. 1 dạng là DNA nhân đôi theo cả 2 chiều, tạo thành dạng theta θ (do đó gọi là theta replication). Nên nhớ ở dạng này, DNA mới hình thành vẫn là dạng vòng kín.
Dạng thứ 2 là chỉ nhân đôi theo 1 hướng duy nhất, tạo ra hàng chục bộ DNA nhưng nối liền nhau (vì bản mẫu là vòng tròn kg đứt), sau đó các enzyme sẽ cắt ra từng bộ DNA riêng cho virus (còn gọi là concatemer replication). Ở đây DNA mới hình thành dạng mạch thẳng, nối liên tiếp nhau.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back