Thắc mắc,giải bài thi dai hoc

motcait

Senior Member
VD: thể tứ bội( song nhị bội) AAaa cho
G: 1/6 AA : 4/6 Aa : 1/6 aa đều tồn tại các giao tử trên.
Thể lưỡng bội : AaBb lai cho 1/4 x (AB : Ab: aB : ab) vì sao Aa Bb là giao tử chết? mà thể tứ bội lại sống?

33.(DH 2008, 253) một qtsv có gen A->(dột biến) a,B-> b. biết các cặp gen tác động riêng rẽ,trội hoàn toàn. ? Kiểu gen nào của thể DB Dúng sai vì sao?
A) AABb, AaBB B) AABB,AABb C)aaBb, Aabb D AaBb,AABb

20(DH 2008,253) cho cây AaBbDd tự thụ-> tối da bao nhiêu dòng thuần về cả 3 cặp gen? ( nếu ko viết ra vậy có giải dc ko ?)

22( '''') một qt tự thụ có 0,45AA : 0,3Aa : 0,25aa cho biết các cá thể có kiểu gen aa ko có khả năng sinh sản( mình ko hiểu câu này). tính theo lý thuyết,tỉ lệ các kiểu gen thu dc ở F1 ??

Hy vọng trang này viết đúng chỗ và dc các bạn đóng góp thêm. Bạn nào biết giúp tớ dc ko?:xinkieu: hihi

VD; ở cây tứ bội trong giao tử mỗi gene đều có 2 locus nên kiểu gene như bạn nói không gây mất cân bằng gene nên ít gây chết giao tử. Tuy nhiên các thể đa bội vẫn xó thể bị giảm khả năng sinh sản: cũng như không phải mọi giao tử lưỡng bội mà bị mang kiểu gene như trên đều chết, như cây cà độc dược chẳng hạn.

33.(DH 2008, 253) C
Thể đột biến là cơ thể mang gene đột biến mà có biểu hiện ra kiểu hình. Vì gene đột biến là gene lặn nên thể đột biến phải có kiểu gene đồng hợp có 2 alelle đột biến.

20(DH 2008,253) 8
mỗi cặp gene dị hợp có thể tự thụ cho ra đời con có 2 dòng mang kiểu gene đồng hợp nên có 3 cặp dị hợp thì có 8 kiểu gene đồng hợp có thể có ở đời con.

22( '''') 0,64 AA : 0,32 Aa : 0,04 aa
aa không có khả năng sinh sản => chỉ có giao tử của AA và Aa tham gia sinh sản. Bạn tính tỉ lệ của các loại giao tử 2 loại cá thể này tạo ra: 0,6 A : 0,15 a <=> 0,8 : 0,2 rồi tính bt thôi.

Đó là cách mình làm. Mong các bạn góp ý nha.

Mình xin bổ sung câu 2, nếu bạn ko cần viết từng cái thì cách này cũng nhanh phết :mrgreen:
Xét 1 cặp Aa tự thụ phấn => sẽ có 2 dòng thuần đó là AA và aa
=> AaBbDd tự thụ sẽ có 2x2x2 = 8 dòng thuần tất cả :mrgreen: năm 2010 cũng có câu tương tự thế này thì phải. Cứ làm cách này, nhẩm phát là ra :mrgreen:

chính xác mình làm như thế mà bạn:D
không thì mình suy ra từ lập luận của mình như thế nào đk :D
cảm ơn bạn đã góp ý nha:))

aa không có khả năng sinh sản => chỉ có giao tử của AA và Aa tham gia sinh sản. Bạn tính tỉ lệ của các loại giao tử 2 loại cá thể này tạo ra: 0,6 A : 0,15 a <=> 0,8 : 0,2 rồi tính bt thôi.

mình ko chắc hiểu ý bạn, đáp án thì 0,7AA : 0,2Aa : 0,1aa :please:

Ôi mình xin lỗi mình tính nhầm một chút! Tỉ lệ các loại giao tử là 0,8 : 0,16 nhưng mình thật sự là không tính dk ra đáp án theo cách lập luận của mình:D
Mong các bạn đọc bài của mình và góp ý giúp mình. Mình xin cảm ơn.
Mà các bạn có thể đưa cách giải cụ thể lên giúp mình dk ko? :please:

mình ko chắc hiểu ý bạn, đáp án thì 0,7AA : 0,2Aa : 0,1aa :please:
aa ko sinh sản đc => tỉ lệ giờ thành 0,45AA + 0,3Aa = 0,75
=> tỉ lệ đc viết lại như sau : 0,6AA + 0,4Aa = 1
do là tự thụ phấn => 0.6 AA => 0,6 AA
0,4Aa => 0,1AA + 0,2Aa +0,1 aa = 0,4
=> tỉ lệ F sau sẽ là : 0.7AA +0,2Aa +0,1aa = 1 :mrgreen: giống vs đáp án rùi.

Cho mình hỏi DH 2007 152/20 : Một cơ thể có tế bào chứa cặp nst giới tính XAXa .trong quá trình gp phát sinh giao tử, ở 1 số tế bào cặp nst này ko pli trong lần PB II . các loại giao tử có thể dc tạo ra từ cơ thể này:
A. XAa, Xaa,XA,Xa,O
B. XAA,XAa,Xa,XA,O
C XAA,Xaa,Xa,XA,O
D. XAa,XA,XAA,O.

2 vấn đề phát sinh ^^, 2 trẻ dính với nhau khi sinh, vậy 2 trẻ đó là đồng trứng hay khác trứng vậy? . Thân !

Cho mình hỏi DH 2007 152/20 : Một cơ thể có tế bào chứa cặp nst giới tính XAXa .trong quá trình gp phát sinh giao tử, ở 1 số tế bào cặp nst này ko pli trong lần PB II . các loại giao tử có thể dc tạo ra từ cơ thể này:
A. XAa, Xaa,XA,Xa,O
B. XAA,XAa,Xa,XA,O
C XAA,Xaa,Xa,XA,O
D. XAa,XA,XAA,O.

2 vấn đề phát sinh ^^, 2 trẻ dính với nhau khi sinh, vậy 2 trẻ đó là đồng trứng hay khác trứng vậy? . Thân !
1, C
Giảm phân II rối loạn nên tạo ra giao tử hoặc chứa hai NST vốn là Nhiễm sắc tử chị em giống hệt nhau, hoặc tạo ra giao tử không chứa NST nào. Nếu giao tử sống sót cho ra giao tử XAA,Xaa, O cùng với 2 loại bình thường XA, Xa
Còn câu hai thì... Thường mình nghe đến cùng trứng, nhưng mình không dám khẳng định điều này:rose:Tuy nhiên mình lại thấy khúc mắc ở chỗ nếu là khác trứng lại dính liền nhau thì phản ứng miễn dịch chẳng nhẽ không xảy ra sao... Nếu đúng là có xảy ra, thì mình cho rằng không có trường hợp khác trứng đâu.

1. C
(vì GP II tạo ra n NST kép, mà k phân li nên sẽ tạo giao tử không bình thường chứa AA, aa (đều là 1 NST kép) ).
2. Mình nghĩ là 2 trẻ đồng trứng. Do sự phân tách tế bào đầu tiên không hoàn toàn nên mới bị "dính" như vậy.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back