Nhờ các bạn giải giùm mình bài này với

Nguyễn Ngọc Huy2

Senior Member
Ở một loài thực vật, alen A quy định thân cao trội
hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp, alen B quy
định quả đỏ trội hoàn toàn so với alen b quy định quả vàng. Cặp bố mẹ đem lai có kiểu gen AB/ab x AB/ab. Cho biết mọi
diễn biến của NST trong giảm phân là hoàn toàn giống
nhau. Kết quả nào dưới đây phù hợp với tỉ lệ kiểu hình
thấp vàng ở đời con?
A. 4%.
B. 5.25%.
C. 6,76%.
D. 1%.
Cám ơn các bạn!

Ở một loài thực vật, alen A quy định thân cao trội
hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp, alen B quy
định quả đỏ trội hoàn toàn so với alen b quy định quả vàng. Cặp bố mẹ đem lai có kiểu gen AB/ab x AB/ab. Cho biết mọi
diễn biến của NST trong giảm phân là hoàn toàn giống
nhau. Kết quả nào dưới đây phù hợp với tỉ lệ kiểu hình
thấp vàng ở đời con?
A. 4%.
B. 5.25%.
C. 6,76%.
D. 1%.
Cám ơn các bạn!

Đáp án C nhé bạn.

Giải như nào mà ra được đáp án C thế bạn? Cảm ơn bạn nhiều!
theo mình tỉ lệ kiểu hình F1 ab/ab phụ thuộc tần số hoán vị gen f (<=50%), f càng lớn thì tỉ lệ giao tử ab càng nhỏ => khi f=50% thì tỉ lệ giao tử ab là 25% =>tỉ lệ ab/ab là 6.25% => vậy tỉ lệ kiểu hình ab/ab phải >=6.25% => chỉ có câu C phù hợp :buonchuyen:

theo mình tỉ lệ kiểu hình F1 ab/ab phụ thuộc tần số hoán vị gen f (<=50%), f càng lớn thì tỉ lệ giao tử ab càng nhỏ => khi f=50% thì tỉ lệ giao tử ab là 25% =>tỉ lệ ab/ab là 6.25% => vậy tỉ lệ kiểu hình ab/ab phải >=6.25% => chỉ có câu C phù hợp :buonchuyen:

Cảm ơn bạn nhiều nha!

tai sao lai co the so sanh nhu the de tim ra dap an?nghe giai thich thi hop li lam nhung ma co so de lam duoc nhu the la gi?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back