Tình yêu với thiên nhiên!

Chắc các bạn là thành viên của diễn đàn này thì chắc cũng rất yêu thích thiên nhiên rồi, nhưng tôi muốn biết các bạn đã đến với thiên nhiên như thế nào và đã làm gì để bảo vệ thiên nhiên tươi đẹp của chúng ta.

Hì , thiên nhiên có vẻ rộng lớn quá chứ với em thì em rất thích đi trong rừng có quan sát những hoạt động của động vật .Mà em thấy sự tồn tại và phát triển của sinh vật cũng cho chúng ta nhiều bài học về chính cuộc sống của chúng ta :)

Cái cảm giác ngủ giữa rừng làm cho mình không bao giờ có thể quên được, sau một ngày vất vả nghiên cứu, tìm hiểu và ngắm nhìn những đối tượng mà mình quan tâm trong rừng, một giấc ngủ sâu khiến cho mình cảm thấy cực kỳ thoải mái. Hơi thở không có mùi khói xe, không có bụi thành phố, không có tiếng ồn ào đô thị mà chỉ có tiếng lào xào của lá cây, tiếng rên rỉ của côn trùng, tiếng chim gọi nhau, tiếng nước chảy... Cái cảm giác sao mình thật nhỏ bé, thật gần gũi với muôn loài. Đến tận bây giờ mình vẫn không thể nào quên cái mùi bùn đất tràm trong rừng U Minh, cái vùng đất mình cuốc bộ vài cây số, ngồi xuồng vài tiếng đồng hồ để thực thi công việc cũng như ngắm nhìn cuộc sống thiên nhiên. Thiên nhiên là cái gì đó mà mình luôn tôn sùng và luôn có cảm giác dễ chịu khi nghĩ về nó. :|

Cái cảm giác ngủ giữa rừng làm cho mình không bao giờ có thể quên được, sau một ngày vất vả nghiên cứu, tìm hiểu và ngắm nhìn những đối tượng mà mình quan tâm trong rừng, một giấc ngủ sâu khiến cho mình cảm thấy cực kỳ thoải mái.

uh, nhưng chỉ có điều là mong trời đừng có mưa.........

Có lẽ chỉ có những người đã từng ngủ trong rừng, ăn trong rừng và cả ốm trong rừng nhưng mà vẫn thích đi rừng mới hiểu thế nào là tình yêu với thiên nhiên, mới hiểu thế nào là "Trường sơn Đông nắng Tây mưa, ai chưa tới đó như chưa hiểu mình".

Bạn có sợ bị sốt rét không, bạn có sợ bị rắn cắn không, bạn có sợ bị ngã khi leo núi không (mà có khi chỉ cần một lần ngã là tiêu đời rồi)??????? Nếu bạn không sợ tất cả những thứ đó cộng với bạn nghĩ rằng mình yêu thích thiên nhiên thì bạn có thể trở thành một trong những người làm bảo tồn rất tốt.

đã làm gì để bảo vệ thiên nhiên tươi đẹp của chúng ta.

khó bảo vệ lắm, vào rừng thấy lâm tặc nhiều như nấm mọc sau trận mưa ấy (không tính rừng trồng), họ chặt gỗ thành từng khúc rồi gùi trên lưng, họ đưa cả trâu bò vào kéo gỗ ra theo rất nhiều con đường mòn, rồi các bẫy thì cũng nhiều vô kể, bảo vệ làm sao xuể....

Thiên nhiên là cái gì đó mà mình luôn tôn sùng và luôn có cảm giác dễ chịu khi nghĩ về nó.

em cũng vậy, có một câu nói của ai đó "Thiên nhiên có thể tồn tại mà không cần sự có mặt của con người, nhưng con người không thể tồn tại ngoài thiên nhiên".

Hihi, ai mà chẳng muốn có được một lần cái cảm giác đi lang thang giữa rừng... mình cũng thế...:) Khi đó, mình và thiên nhiên xung quanh là tất cả những gì mình có..;)
Câu hỏi, mình có yêu thiên nhiên ko? Dĩ nhiên là có.. nhưng mình lại cảm thấy minh gắn bó với những dụng cụ hóa học, với cái chai, cái lọ... với hóa chất.. biến chuyển muôn màu..:) Chắc mình ko có được niềm đam mê mãnh liệt với thiên nhiên như Quaden, với Khuongaquatic và với...:p nhưng mình sẽ vẫn luôn cảm nhận được niềm đam mê đó của bạn...:)
thế nhé...

ruanhocon said:
Hihi, ai mà chẳng muốn có được một lần cái cảm giác đi lang thang giữa rừng... mình cũng thế...:) Khi đó, mình và thiên nhiên xung quanh là tất cả những gì mình có..;)
Câu hỏi, mình có yêu thiên nhiên ko? Dĩ nhiên là có.. nhưng mình lại cảm thấy minh gắn bó với những dụng cụ hóa học, với cái chai, cái lọ... với hóa chất.. biến chuyển muôn màu..:) Chắc mình ko có được niềm đam mê mãnh liệt với thiên nhiên như Quaden, với Khuongaquatic và với...:p nhưng mình sẽ vẫn luôn cảm nhận được niềm đam mê đó của bạn...:)
thế nhé...
Hình như, chúng mình cùng lớp thì phải. Nếu bạn có thời gian thì mời bạn lên Vườn quốc gia Ba vì. Hiện mình đang công tác trên đó tại Ban Dịch vụ du lịch luôn. Lên đó có rất nhiều điều thú vị, nếu rảnh tôi sẽ đưa bạn đi đến những điểm thăm quan mà không phải khách nào cũng được thăm quan.
Mình là Trọng Hiệp.

Hình như, chúng mình cùng lớp thì phải. Nếu bạn có thời gian thì mời bạn lên Vườn quốc gia Ba vì. Hiện mình đang công tác trên đó tại Ban Dịch vụ du lịch luôn. Lên đó có rất nhiều điều thú vị, nếu rảnh tôi sẽ đưa bạn đi đến những điểm thăm quan mà không phải khách nào cũng được thăm quan.
Mình là Trọng Hiệp.
...
Uh, bọn mình cùng lớp và dĩ nhiên là tớ biết ấy là ai..:) Người quen cả mà.. khi nào có dịp, mình sẽ nhờ Hiệp dẫn đi chơi trên đó nhé..:)
thân
ruanhocon

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back